8 ตอบกลับ

แม่ต้องไปคลอดโรงบาลที่สิทธิของแม่อยู่นะคะ ถ้าคนละโรงบาลมันไม่ได้คะต้องโรงยางตามสิทธิ์นะคะแม่ ถ้าเราไม่รู้ว่ามีสิทธิ์อยู่ที่ไหนแม่เช็คสิทธิ์ได้คะ ที่แอป สปสช ถ้าแม่รู้ว่าสิทธิ์อยู่ที่ไหนคลอดที่นั้นเลยคะแม่จะเสียแค่30บาทตามสิทธิ์บัตรทองคะ

เราฝากท้องอยู่ รพ พระมงกุฎคะ อาจจะมีเสียแต่ไม่เยอะมากคะ พระมงกุฎไม่รับครรภ์เกิน 28 สัปดาห์มั้งคะ ถ้าจำไม่ผิด แม่ต้องศึกษาก่อนนะคะ บาง รพ ไม่รับเลยคะ ถ้าไปคลอด นอกจาก รพ ที่เรามีสิทธิ์

ถ้ามีบัตรทองไม่เสียเงินเลยคะเสียแค่30บาทถ้ามีสิทธิ์บัตรทองนะคะ แต่ถ้าแม่อยากนอนพิเศษแม่ต้องเสียค่าห้องเองคะ นอนห้องรวมไม่เสียเงินคะ จะคลอดเองหรือผ่าถ้ามีบัตรทองก็ไม่เสียคะ

โรงบาลจุฬาลงกรณ์ค่ะเป็นโรงบาลรัฐ แม่บ้านนี้ฝากที่โรงบาลนี้ค่ะ แต่ถ้าใช้สิทธิใบทองแม่ต้องย้ายสิทธิมาโรงบาลที่แม่ฝากค่ะ ถึงจะใช้สิทธิบัตรทองได้ค่ะ

เท่าที่รู้มาโรงบาลรัฐไม่เสียค่ะถ้ามาบัตรทองเเต่ผ่าคลอดไม่เเน่ใจค่ะเเต่ถ้าผ่าฉุกเฉินไม่เสียค่ะ

ไม่เสียค่ะ จะเสียนอกเหนื่อยอย่างอืน เช่น นอนห้องพิเศษ หรือค่าผ้าอนามัยแบบนี้ค่ะ

บ้านนี้ท้องแรกผ่าคลอด โรงบาลรัฐบัตรทองเสียแค่30บาทแค่นั้นค่ะ

มีสิทธิ์บัตรทองไม่เสียเงินคะ