20 ตอบกลับ

ถ้าคุณแม่น้ำหนักขึ้นช่วง 1 ถึง 4 เดือนน้ำหนักนั้นจะคงอยู่หลังคลอดกับคุณแม่แน่นอนค่ะ แต่ถ้า 5 เดือนขึ้นไปแล้วเขาจะเริ่มตัวใหญ่ขึ้นน้ำหนักจะเริ่มแบ่งมาให้น้องค่ะหลังจาก 7 เดือนไปแล้วก็จะเป็นของน้องเป็นส่วนใหญ่ค่ะ ไม่ต้องกลัวนะคะถ้าช่วงแรกน้ำหนักคุณแม่ไม่ขึ้นเป็นเรื่องปกติค่ะคุณแม่กินข้าวได้ตามปกตินะคะไม่ต้องกินเผื่อน้องค่ะเพราะน้องจะได้รับสารอาหารจากรกและผ่านสายสะดือค่ะเน้นกินอาหารที่มีประโยชน์และยาที่หมอให้ก็พอค่ะ

บ้านนี้ ช่วงแรกจนถึง16วีค มีอาการแพ้ท้อง น้ำหนักไม่ขึ้นเลยค่ะ ลดลง3กิโล เพิ่งมาขึ้นหลัง 16 วีค ตอนนี้ 19+5ขึ้นมา 2 กิโลค่ะ

ของเราเริ่มขึ้นตอน 16 วีคค่ะ ไตรมาสแรกไม่ขึ้นเลยค่ะ ตอนนี้ 21+2 วีคค่ะ ขึ้นมาแล้ว 5 โลค่ะ

หลังหายแพ้ท้องน้ำหนักก็ขึ้นคะ เราขึ้นเดือนละ1โลทุกเดือน ตอนนี้9เดือนแล้วน้ำหนัก59

บ้านนี้ไม่แพ้ท้อง น้ำหนักเพิ่มเดือนละ 1 โล พอเข้าเดือนที่ 7 ที่ 8 เพิ่มเดือนละ 2 โลค่ะ

VIP Member

บ้านนี้เริ่มเพิ่มตอน 16 week ขึ้นไปค่ะ 16-20 week น้ำหนักขึ้นมา 1.2 กก. ช่วง 1-16 week น้ำหนักลดไป 5 กก.

VIP Member

บ้านนี้ไม่เเพ้ท้องเลยคะ ตอนนี้ 20วีค 5วันเเล้ว น้ำหนักขึ้น3 กิโลแล้วคะ

หลังจาก 33 วีคมาค่ะ ขึ้นเรื่อยๆเลย ตอนนี้ 34 วีค ขึ้นมา 10 โลแล้ว😁

บางคนก็เพิ่มน้องค่ะ ของแม่เพิ่มตอน5เดือนค่ะ ขึ้นแค่1.5เองค่ะ

Super Mum

เดี๋ยวพอเข้าไตรมาสที่สอง น้ำหนักจะค่อยๆ ขึ้นค่ะ