7 ตอบกลับ

ถ้าท้องแข็งข้างใดข้างหนึ่งน่าจะเพราะน้องโก่งตัวนะคะ ไม่นานก็จะกลับมาปรกติ และจะไม่เป็นบ่อย แต่ถ้าอาการท้องแข็งบ่อยๆถี่ๆนานๆภายในหนึ่งชั่วโมง อันนี้ควรปรึกษาคุณหมอค่ะ

จะแข็งตรงช่วงท้องน้อยเลยค่ะแม่

TapFluencer

ถ้าแข็งช่วงท้องน้อยคือมดลูกลอยตัวค่ะเกิดจากการนอนหงายให้พยายามนอนตะแคงค่ะ ถ้าท้องแข็งคือต้องแข็งทั่วท้องค่ะ ถ้าแข็งข้างในข้างนึงคือน้องโก่งตัว

บ้านนี้ก็เป็นจ้าน้องตัวโก่งคุณหมอบอกว่าถ้าน้องตัวโก่งต้องนอนพักค่ะเพราะเกิดจากการที่เรายกของหนัก

TapFluencer

ท้องแข็งหรือน้องโก่งคะต้องสังเกตนะ เพราะปกติท้องไม่น่าแข็งบ่อยค่ะ ถ้าไม่สบายใจปรึกษาหมอดีกว่าค่ะ

ค่ะแม่ พรุ่งนี้ว่าจะไปหาหมอค่ะ

19w ไม่ควรท้องแข็งบ่อยไปให้หมอตรวจดูเลยค่ะ ( ท้องแข็งคือการที่มดลูกบีบตัว)

ขอบคุณค่ะแม่

แต่ว่ามีเลือด​ออกท้องด้วยบอกหน่อยค้ะ

เป็นตอนอาบน้ำบ่อยมากค่ะ