2 ตอบกลับ

VIP Member

ใช้ผ้าชุบน้ำธรรมดาเช็ดตัวให้ทุก 2-4 ชั่วโมงเพื่อเป็นการระบายความร้อน หรือถ้าไข้ไม่ลด ก็สามารถให้ยาลดไข้ได้ตามปกติ หากพบว่าบริเวณที่มีการฉีดวัคซีนของลูกมีอาการบวมแล้วดูว่าน่าจะปวด (เมื่อสัมผัสแล้วเด็กร้องไห้) ก็ให้เอาผ้าชุบน้ำอุ่นค่อย ๆ ประคบจะช่วยลดการบวมได้ค่ะ

ขอบคุณมากค้ะ

VIP Member

ใช้ผ้าห่อนํ้าแข็งประคบบริเวณที่น้องฉีดยาค่ะ ค่อยๆประคบ วันถัดไปให้ใช้นํ้าอุ่น ประคบค่ะ เช็ดตัวบ่อยๆห้ามให้ไข้สูงเด็ดขาดเพราะน้องจะชัก และควรให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆ เด็กวัยนี้ไม่ควรทานยาลดไข้นะคะ