8 ตอบกลับ

พยายามอย่าจับและไม่ให้มีอะไรไปกระแทกนะคะส่วนนี้กระโหลกเค้ายังไม่ปิดกันดีอย่างน้ิย1ขวบถึงจะปิดสนิทค่ะ

ตอนคลอดลูกสาวคนแรก.ก็หัวปูดๆโนๆแต่เนื้อนิ่มค่ะ...ผ่ารไป2-3เดือนก็หายไปเอง..ตอนนี้7ขวบแล้วค่ะ.ปกติดี

เป็นเหมือนกันค่ะ ขึ้นหลังจากโกนผมไฟ สงสัยแม่จะจับหัวน้องแรงไปหน่อย ประมาณเดือนกว่าก็ยุบแล้วค่ะ

ไม่อันตรายค่ะปกติสำหรับเด็กแรกเกิดเขาเรียกกระหม่อมประมาณปี 2 ปีมันก็จะแข็งตามปกติของเด็กจ้า

สอบถามแม่ๆหน่อยค่ะจะปรับหัวน้องให้ทุยได้กี่เดือนถึงกี่เดือนค่ะ​ แม่มือไหม่ค่ะ

ปกติของเด็กค่ะ ตรงที่นิ่มๆอย่าไปจับแรงนะคะ

ขอบคุณทุกๆๆๆคอมเม้นท์นะคะ อิดมาสบายใจ

ไม่อันตรายค่ะ เดี๋ยวก็ค่อยๆยุบ