12 ตอบกลับ

เราไปตรวจตอน12วีค หมอก็วินิจฉัยว่าน้ำคร่ำน้อยคะ แต่จากการดูทางสายตานะคะ พอนัดอีกทีตอน16วีค หมอวัดความลึกน้ำคร่ำให้ ได้ค่ายุที่ 2.9cm.คะ ก็ไม่ถือว่าน้อยคะ เพราะถ้าน้อยจะต้องต้องน้อยกว่า2cm.คะ แต่เราก็แอบกังวลนะคะ กลัวน้องจะมีที่เคลื่อนไหวไม่เพียงพอ แต่หมอก็บอกว่า น้องอาจจะยังขับฉี่ไม่เก่งคะ และถ้าน้องแข็งแรงดีก็ไม่มีปัญหาอะไรคะ หมอนัดตรวจอีกทีตอน20วีค ตอนนี้ก็ยังลุ้นเรื่องน้ำคร่ำยุเลยคะ ว่าจะเพิ่มขึ้นไหม เราพยายามดื่มน้ำเยอะๆคะ ตั้งแต่รู้ว่าน้ำคร่ำน้อย ก็ดื่มวันละ3-4ลิตรเลยคะ

ดื่มเยอะๆสุดๆเลยค่าา ฮึ้บบๆ✌🏻

ถ้าน้ำคร่ำแม่น้อย แล้วแม่ยังกินชาเขียว ชาเย็น กาแฟ หรือน้ำอัดลมอยู่ ให้ลดปริมาณลงก่อนนะคะ แต่ถ้าไม่ได้กินของพวกนี้ก็ให้กินน้ำเยอะขึ้นค่ะ

VIP Member

ดื่มน้ำเยอะๆ ทานอาหารเน้นโปรตีน ดื่มน้ำขิง ช่วยได้เยอะค่ะ ชากาแฟให้งดแบบเด็ดขาด สู้ๆนะคะ ❤❤

เราเคยเป็น คุณหมอให้ดื่มน้ำเยอะๆ วันละ3ลิตรเลยค่ะ และพักผ่อนเยอะๆด้วย

บ้านนี้ก็น้ำคร่ำน้อยคะ ดื่มน้ำวันละ2-3ลิตร ตอนนี้กลับมาปกติเเล้วคะ

ตอน 36 week ก็น้อยเหมือนกันค่ะ กืนน้ำวัยละ 3 ลิตร ก็กลับมาค่ะ สู้ ๆ ค่ะแม่

นี้ก็เคยเป็นคร่า แนะนำไห้ทานน้ำเยอะๆเลยนะคร่า ช่วยได้จริงๆคร่า

หมอได้บอกมั้ยคะว่าต้องให้ทำยังไง หรือ เพิ่มน้ำคล่ำได้ยังไง

คุนหมอบอกต้องทานน้ำเยอะๆคะ

TapFluencer

เราเคยน่ำคล่ำน้อยเราจิบน้อยบ่อยๆ ไม่ถึง2อาทิตกลับมาปกติ

ทานน้ำค่ะช่วยได้เป็นวิธีเดียวที่รู้ค่ะ