31 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ประมาณ 15วีคทั้ง2ทัองเลยค่ะ จะรู้สึกว่ามีอะไรมาตอดๆท้องก่อน แล้วค่อยถีบเเรงจนรู้สึกขึ้นตอน 20วีคค่ะ อันนี้ไม่เกี่ยวกับน้องเพศชายหรือญนะคะ เพราะบ้านนี้ดิ้นเก่งทั้งชายและญเลย น่าจะเป็นที่พนังหน้าท้องของคุณแม่ หนาบางแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ

TapFluencer

14 วีค จะเริ่มรู้สึกเหมือนมีอะไรเล็กๆตอดๆ หลังกินข้าวเที่ยงอิ่มค่ะ เป็นมา2-3 วัน เลยเริ่มคิดว่าน่าจะใช่ หลังจากนั้น จะหลายเป็นจังหวะ กระพรือ แบบหน้าท้องยกขึ้นลง เบาๆ ตอนนี้ 26 วีค คือดุ้งเป็นจุดๆค่ะ ❤️

ความจริงน้องดิ้นตลอดค่ะ แต่การรับรู้ของแม่แต่ละคนจะไม่เหมือนกัน บางคน 15 วีคก็รู้สึกว่าน้องตอดแล้วค่ะ ถ้าหน้าท้องไม่หนาและแยกความรู้สึกได้ ก็จะรับรู้ได้ค่ะ

TapFluencer

จริงๆ เด็กจะเริ่มดิ้นตั้งแต่ประมาณ 14 weeks ค่ะ แต่เนื่องจากทารกตัวเล็กมาเราอาจจะยังไม่รู้สึก เราจะรับนู้ประมาณช่วง 16-20 weeks ชัดเจนขึ้นค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

การรับรู้ลูกดิ้นของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ เช่น อายุครรภ์ ผนังหน้าท้องของแม่ ซึ่งแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน

ตอดสร้างกล้ามเนื้อตอน 3เดือน ถ้า 4+5 เดือนขึ้นไปคือการดิ้นค่ะ เพราะน้องมีแขนขาครบแล้ว และมีเส้นเลือดที่สมบูรกว่า 1-3 เดือนแรก

18วีคขึ้นค่ะแต่ถ้าท้องคุณแม่หนาก็อาจจะไม่ค่อยรู้สึก20วีคจะเริ่มชัดขึ้นเรื่อยๆพอ30วีคแม่จะไม่เป็นอันนอนเลยค่ะ

ตอนนี้ก็18วีคค่ะเลยกังวนค่ะ

ของเรา16วีค รู้สึกกระตุกไปที่หน้าท้องบ่อยมากคะไม่แน่ใจว่าใช่การดิ้นไหม5555

TapFluencer

ทางนี้รู้สึกตอน 16 สัปดาห์เหมือนปลาตอด แต่ชัดมากชึ้นตอน 20 สัปดาห์

ส่วนมาก18วีคค่ะ แต่แม่บ้านนี้รู้ตอน14วีคค่ะ หน้าท้องบาง