9 ตอบกลับ

TapFluencer

แม่ก็ชอบบ่นแบบนี้เหมือนกันค่ะ ไม่ให้อาบน้ำตะวันตกดิน กับ ไม่ให้อาบน้ำตอนมืด เพราะจะเป็นแฝดเลือดแฝดน้ำ แต่เราก็อาบมืดตลอด แอบๆกลัวอยู่ค่ะ ท้องแรก ได้6เดือนแล้ว แต่เราเป็นคนหัวรั้นเราเป็นเด็กยุคใหม่คิดว่าเป็นแค่กุศโลบายเฉยๆค่ะ เพราะสมัยก่อนไม่มีไฟฟ้า อาบน้ำในคลอง สัตว์ อันตรายเยอะ กลัวเราลื่นล้มด้วย

อาจจะพูดแบบนี้เพราะแค่อยากเตือนไม่ให้อาบน้ำดึกๆเพราะสมัยก่อนไม่มีไฟ แถมน้ำก็จะเย็นขึ้นด้วยเวลาดึกคะ สมัยนี้แล้วสะดวกแบบไหนก็อาบเถอะคะ แต่อย่าอาบดึกก็ดี เพราะจะได้ไม่นอนดึกนะ

TapFluencer

สมัยก่อนไม่มีไฟฟ้า เวลาอาบน้ำก็กลัวจะลื่นล้มหรือเจอสัตว์มีพิษอะไรแบบนี้ค่ะ สมัยนี้สะดวกสบายมากแล้ว เราอาบ2-3 ทุ่มทุกวัน เพราะอาบเร็วตอนนอนไม่ค่อยสบายตัวค่ะ

เราอาบตี 3 มาแล้วค่ะ คลอดจนลูกจะ 8 เดือนก็ปกติดีนะแม่ ที่โบราณห้ามเมื่อก่อนไม่มีไฟอาบน้ำท่า เดี๋ยวลื่นร่วงลงน้ำจะยุ่งเอา

ทางบ้านเค้าถือมากค่ะให้อาบก่อน5โมงเย็นไม่งั้นจะโดนดุมีครั้งนึงทำงานบ้านจนลืมแฟนบ่นยับไม่พอเอาไปฟ้องแม่อีกหูชาไปเลย😅

บ้านนี้แม่ให้อาบก่อนตะวันตกดินค่ะ เพราะเค้าบอกว่าตอนคลอดจะได้คลอดง่ายไม่เป็นแฝดเลือดแฝดน้ำค่ะ #ความเชื่อส่วนตัวน่ะค่ะ

ใช่ค่ะ บ้านนี้คนที่บ้านบอกแบบนี้เหมือนกัน

ที่ให้อาบก่อนเพราะ สมัยก่อนไม่มีไฟฟ้าค่ะ แล้ว กลัวจะลื่น กลัว อันตราย แต่ส่วนตัว ก็เชื่อคำโบราณค่ะ

ทางนี้ไม่เลยคะ ใช่ชีวิตปกติแค่ระมัดระวังมากขึ้น

เราอาบดึกตลอดคค่ะ เลิกงานช้า