3 ตอบกลับ

เพิ่งเป็นและเพิ่งหายมาเหมือนกันค่ะ ตรวจเจอเชื้อเมื่อวันที่20 กินยาพาราไปประมาณ4เม็ด ครั้งละ1เม็ด ลองไปซื้อยาลดน้ำมูก กับแก้ไอ แต่ก็ไม่ได้กินเพราะกลัวมีผลกับลูก ตื่นเช้ากินน้ำอุ่นผสมมะนาว จิบน้ำอุ่นบ่อยๆ วันแรกปวดหัว มึนนิดหน่อย มีน้ำมูกนิดหน่อย เลยกินพาราไป วันต่อมาก็ไม่ได้กินเลยค่ะ เช็ดตัวเอา พาตัวเองไปเจอแดดเช้า พักผ่อนให้เพียงพอ วันที่2ไม่รับรู้กลิ่น และรสชาติอาหาร แต่ทานอาหารได้ปกติ ไม่ค่อยเจ็บคอจะเจ็บคอก็ช่วงแรกที่เจอเชื้อ ถ้าเจ็บคอก็ใช้สเปรย์พ้นเอาค่ะ หรือยาอมแก้เจ็บคอที่ไม่ผสมน้ำตาล ตรวจอีกทีคือเมื่อวานวันที่ 25 ปรากฏว่าไม่พบเชื้อแล้วค่ะ แปลกใจเหมือนกันหายได้ไง ไม่ได้ทานยาอะไรเลย ทานแค่แคลเซียม triferdine และยาลดความดันที่คุณหมอให้มา ตอนตรวจไม่เจอเชื้อแล้วดีใจมากๆเลยค่ะ ตัวเราไม่เท่าไหร่ เป็นห่วงลูกในท้องมากกว่า ตอนนี้ก็ท้องได้ประมาณ15สัปดาห์แล้ว ท้องแรกด้วย อาทิตย์นี้ก็มีนัดกับคุณหมอเพื่อซาวดูน้อง ตรวจดาวน์ซินโดมและฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่ ขอให้คุณแม่สู้ๆนะคะ ถ้าอาการหนักก็ควรไปพบแพทย์นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ✌🏼✌🏼

Super Mum

บ้านเราเป็นตอนย้ายตัวอ่อนได้2วันค่ะ น้องรอดมาได้ปลอดภัยดีค่ะ ทานยาพารา เฉพาะเวลาไข้สูง+ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆนะคะ

บ้านนี้เคยเป็นค่ะไม่มีผลต่อเด็กในท้องค่ะกินยาต้านโควิดไม่ได้กินได้แค่ตามอาการเลยค่ะแม่