2 ตอบกลับ

ปัจจุบันฝากครรภ์ที่รพ.หรือคลินิกคะ ฝากพิเศษคือเลือกหมอทำคลอดค่ะ หมอที่เราเลือกจะดูแลเราตั้งแต่ฝากครรภ์จนถึงหลังคลอด ส่วนใหญ่จะฝากที่คลินิก ถ้าฝากธรรมดาคือเลือกหมอไม่ได้ วันที่ไปคลอด หมอเวรคนไหนอยู่ก็คือคนทำคลอดให้เรา แต่ถ้าอั้นไม่ไหวแล้วจะคลอดเลย หมอไม่ว่าไงก็พยาบาลทำคลอดให้ค่ะ ฝากพิเศษเลือกวิธีคลอดได้ ฝากธรรมดาถ้าไม่มีอะไรก็จะให้คลอดธรรมชาติ ส่วนค่าคลอดประกันสังคม เราต้องสำรองจ่ายก่อน และนำใบเสร็จไปเบิกคืนทีหลัง เท่ากับว่าถ้าเราฝากพิเศษและมีสิทธิ์ประกันสังคม วันที่ออกจากรพ.เราจะเสียค่าคลอด และนำใบเสร็จไปเบิก ส่วนค่าฝากพิเศษต้องใส่ซองให้หมอทีหลัง ส่วนใหญ่จะให้หมอก่อนออกจากรพ. ถามว่าเสีย2เด้งมั้ย เท่ากับเด้งเดียวนะคะเพราะประกันสังคมเบิกคืนได้ สรุปเสียแค่ค่าฝากพิเศษ

แม่ช่วยแชร์ประสบการณ์การค่าคลอดตัวเองได้นะคะ บ้านนี้อยุ่ระยองค่ะ คาดว่าน่าจะคลอดที่โรงบาลแกลง