11 ตอบกลับ

เป็นบางวันค่ะแม่ บางทีเราเคยชินที่ลูกจะตื่นมาดิ้นเวลานี้ แต่พออยุ่ๆวันนึงน้องไม่ดิ้นกลางวันเปลี่ยนมาดิ้นกลางคืนเอาค่ะบางทีกังวลเหมือนกันพอไปหาหมอสรุปน้องนอนหลับค่ะแม่ แต่หมอแนะนำให้ฝึกนับลูกดิ้นแทนค่ะ ที่รพ.ยังไม่ให้นับลูกดิ้นแต่แม่บ้านนี้แอบนับตั้งแต่28วีคค่ะเพราะท้องแรกแม่ก้อได้นับช่วง28วีคพอท้องนี้หมอยังไม่ได้บอกเลยค่ะแม่แต่แม่แอบนับเอาค่ะเขียนลงในแผ่นกระดาษอีกที่นึงเพื่อความสบายใจของเราด้วยถ้านับแล้วไม่ถึง10ไปรพ.ด่วนค่ะแม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ✌️✌️

ของแม่บ้านนี่เพิ่งเริ่มนับเมื่อวานวันแรกค่ะ เข้า28 วีค พอดี หมอให้เริ่มนับ ถ้าวันนึงต่ำกว่า10 ครั้งให้ รีบไป รพ ทันทีค่ะ หมอคลีนิคบอกมา ของเค้าวันนี้ดิ้นไป แล้ว 40 กว่าครั้ง เยอะเกินไป ไหมค่ะ แม่ๆว่า 😹😹

ดิ้นเก่งมากๆ บางทีถีบแรงจนแม่สดุ้ง 😂

ของเค้า เช้าไม่ค่อยดิ้นถ้าเป็นกลางคืนดิ้นค่ะ ยิ่งถ้าเปิดเพลงกระตุ้นก็คือดิ้นค่ะ ถ้าไม่เปิดไม่กระตุ้นก็นิ่งมาก เค้าเองก็กังวลเหมือนกันค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะแม่ พอ29สัปดาห์ ดิ้นน้อยมากเลยค่ะ เป็นห่วงมาก แต่มาดิ้นเอาตอนกลางคืนค่ะ แม่บ้านนี้อดนอนรอไปเลยค่ะ

ลองนับลูกดิ้นหลังกินข้าว1ชม.ใน3มื้อของทุกๆวันดูนะคะหาก10ครั้งขึ้นไปถือว่าปกติ แต่ถ้าน้อยกว่า10ครั้งควรไปพบคุณหมอนะคะ

ถ้ายังดิ้นอยู่ถือว่าดิ้นปกตินะคะ หมอที่รพ.ให้สังเกตุที่32วีคค่ะ ต้องนับลูกดิ้นและดิ้น10ครั้งขึ้นไปค่ะ

ต้องเริ่มนับลูกดิ้นแล้วนะคะตั้งแต่7เดือนขึ้นไป ถ้าดิ้นน้อยกว่า10ครั้งต่อวัน ควรปรึกษาหมอทันทีค่ะ

TapFluencer

ตอนกลางคืนเราไม่ได้ขยับตัวมากค่ะเเม่ลูกเลยดิ้นเเค่ช่วงกลางคืน

TapFluencer

ลองนับลูกดิ้นตามที่หมอบอกหรือยังคะแม่ หลังกินข้าวอ่ะค่ะ

เป็นค่ะ ดิ้นตอนกลางคืน เราก็ห่วง อดนอนรอลูกดิ้นซะเลย