ขอคำแนะเรื่องการขับถ่ายของลูกน้อย

#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ แม่ๆบ้านไหนเป็นเหมือนกันบ้างไหมค่ะ ตอนนี้ลูกสาวอายุได้ 2 ขวบ 6 เดือนแล้ว แต่ไม่ยอมถ่ายใส่กระโถนหรือเข้าห้องน้ำเลย จะชอบถ่ายใส่กางเกงหรือไม่ก็แพมเพิสตลอด เคยเอากระโถนให้น้องนั่งหรือแม้แต่พาไปนั่งในห้องน้ำก็ไม่ยอมนั่งจะกรี๊ดกร๊าดร้องไห้งอแงเวลาถอดกางเกงออก จะต้องให้ใส่กางเกงหรือใส่แพมเพิสให้ถึงจะยอมถ่าย ปวดถ่ายขนาดไหนถ้าถอดกางเกงก็จะไม่ยอมถ่ายเลยจะอั้นไว้ ใครพอจะมีคำแนะนำบ้างค่ะ จะแก้ยังไงดีค่ะ เคยฝึกลูกแล้วไม่ยอมท่าเดียวเอาแต่ใจมากจะชอบงอแงค่ะ ถ้าน้องไม่พอใจจะกรี๊ดๆ ลั้นบ้านเลยค่ะ

1 ตอบกลับ

Super Mum

ลองหานิทานเกี่ยวกับการอึ การฉี่ อ่านให้น้องฟังดูค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ จะลองทำดูนะคะ 😊