17 ตอบกลับ

คนแรกตอนอายุ25 หมอไม่ได้แนะนำให้ตรวจ ลุกปกติแข็งแรงทุกอย่างคะ ส่วนคนที่2 มีตอน32 หมอก็ไม่ได้แนะนำให้ตรวจเหมือนกันคะ ตรวจแค่เลือดพ่อกับแม่ ปล.ฝากที่คลินิกคะ อันดับแรกคุณหมอจะดูที่ผลเลือดก่อนคะ ถึงจะแนะนำให้ไปครวจคะ

ตอนแรกตรวจที่ รพ. ผลออกมาเสี่ยงเป็นดาวแต่หมอบอกว่ามันแค่75% เลยต้องเจาะน้ำคร่ำเพื่อความแน่นอนตอนนี้ก็เจาะแล้วไม่ได้เป็น แนะนำว่าไปตรวจดีที่สุดค่ะ

35%คือมีความเสี่ยงสูงหรอค่ะพอดีเราเพิ่งไปเจาะน้ำคร่ำมาเมื่อ2วันก่อนตอนนี้เป่นกังวนมาก ขออนุญาติถามนะคะ

บ้านนี้ก็ไม่ได้ตรวจค่ะท้องเเรกเลยไม่ค่อยรู้เเต่ฝากที่คลีนิค หมอไม่ได้ถามน่ะคะ บางทีก้อเเอบกังวล แต่คิดอีกแง่คือเราอาจจะไม่มีความเสี่ยง

VIP Member

ไม่เกี่ยวกับพันธุกรรมค่ะ คนแรกไม่เป็น ไม่ได้แปลว่าคนที่สองจะไม่เป็น การตรวจเพื่อคัดกรอง เพื่อความสบายใจและจะได้วางแผนหากตรวจพบ

บ้านนี้ไม่ได้ตรวจค่ะ แต่ซาวด์ทุกเดือนอยู่แล้ว บวกซาวด์กับหมอเฉพาะทาง ตอนนี้22วีคแล้วค่ะหมอบอกไม่มีอะไรน่าห่วง

2ท้องไม่ได้ตรวจเลยค่ะ หมอไม่ได้บอกให้ตรวจ

ท้องแรกหนูไม่ได้ตรวจค่ะตอนนี้6เดือนแล้ว

ท้องแรกไม่ได้ตรวจ แต่ท้อง2ได้ตรวจค่ะ

เราตรวจจากการซาวด์เฉย ๆ จ้า

ควรไปตรวจเพื่อความสบายใจค