2 ตอบกลับ

ถ้าจะตามหยิกกีคนสะกดผิด ผันวรรณยุกต์​ผิด คงได้หยิกจนเมื่อยแน่ๆค่าา ง่ายๆเลยส่วนใหญ่คำถามจะลงท้ายด้วย "คะ" ส่วนประโยคบอกเล่าลงด้วย "ค่ะ" ถ้าจะให้อธิบายยาวกว่านี้คงต้องเรียนอักษรสามหมู่ใหม่กันเลยทีเดียว เอาเป็นว่าปล่อยผ่านกันเถอะนะแม่ๆ โฟกัสที่คำถาม ใจเย็นๆค่าา ส่วนน้องขอตอบว่า พัฒนาการบางคนก็ข้ามขั้นตอนไปบ้างไม่ต้องกังวลนะคะ แม่ควรจัดให้น้องมีที่โล่งๆ ฝึกน้องด้วยการวางของเล่นมีเสียงไว้ไกลมือนิดนึง เขย่ากระตุ้นให้น้องอยากคลานมาหยิบ อุ้มน้องให้น้อยลงลองให้น้องพยายามทำด้วยตัวเอง ถ้ายากเกินไปลองจัดท่าคลานช่วยดูค่ะแม่

บ้านนี้นั่งอย่างเดียวเลยคะ😅 น้องคงอึดอัด พอเข้า6ดกว่าๆน้องพลิกคว่ำพลิกหงายเองค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลนะค่ะ เดียวน้องจะมีวิธีลุกนั่งคลานเองค่ะแม่☺️