5 ตอบกลับ

TapFluencer

ลองรอเว้นระยะในการตรวจดูก่อนก็ได้นะคะ ไม่ก็ไปตรวจเลือดที่รพ.ค่ะ เพราะบางคนไข่ตกช้า อย่างเราเป็นคนที่ปกติประจำเดือนมาไม่เคยสมำเสมอเลย ประจำเดือนขาดไป3เดือนถึงเพิ่งขึ้น2ขีด คุณหมอบอกว่าเราเป็นคนไข่ตกช้ามาก เลยเพิ่งแสดงผล แต่ถ้าประจำเดือนมาปกติทุกเดือนไม่ได้มีปัญหาอะไรก็สามารถตรวจเจอแล้วค่ะ

ต้องลองตรวจดูค่ะ ของเราปจด.ขาดไป3เดือนถึงเพิ่งมีอาการ พอมีอาการได้สัก1สัปดาห์ก็เลยลองตรวจดู ผลขึ้น2ขีดเข้มและขึนไวมากกกแบบไม่ต้องรอผล5นาทีเลย5555 แต่ถ้าตรวจแล้วยังขึ้น1ขีด ก็ลองเว้นระยะตรวจดูสัก1-2สัปดาห์ก็ได้ค่ะแล้วค่อยตรวจดูอีกรอบ แต่ถ้ากังวัลไม่แน่ใจก็ไปตรวจเลือดที่รพ.เลยค่า เพราะคุณหมอจะได้ตรวจภายในให้กับเราด้วยว่ามีอะไรผิดปกติไหมค่ะ😊

อาจแค่ปจดเคลื่อนเกิดได้จากหลายสาเหตุเครียดพักผ่อนไม่เพียงพอร้างกายเหนื่อล้าหรือฮอร์โมนไม่ปกติ เราเคยเป็นหายไป2อาทิตแต่ไม่ท้อง ถ้าท้องขาด1-2วันก็ตรวจเจอแล้ว ของเราขาด2วันตรวจขึ้น2ขีดแดงตอนนี้32วีคแล้ว

แนะนำให้ไปตรวจเลือดเลยค่ะ ถ้าท้องจะได้ดูแลตัวเอง ถ้าไม่ท้องจะได้หาสาเหตุและปรึกษาหมอต่อไปค่ะ

อาจจะเครียดหรือพักผ่อนน้อยค่ะ เราช้า 2 วัน 2 ขีดชัดมากค่ะ

เป็นคนประจำเดือนมาปกติด้วยค่ะ🥹