19 ตอบกลับ

ตอนแรกๆนอนนานให้เราตายใจค่ะ เดี๋ยวโตขึ้นมาไม่นอนล่ะทีนี้ แม่เป็นแพนด้าเลยค่ะ รีบตักตุนการพักผ่อนเก็บแรงไว้เลยค่ะแม่🤣 ของเราตอนแรกๆนอนนานกลางวันค่ะ ตื่นมากินนมเองไม่ได้ปลุก ถ้าไม่ได้มีภาวะตัวเหลือง น้ำหนักน้อยหรืออะไรไม่ต้องปลุกก็ได้ค่ะ น้องหิวก็ตื่นมากินนมเอง แต่ถ้านอนนานเกินไปก็ปลุกมาก็ได้ค่ะ (แต่กลางคืนไม่ต้องปลุกก็ได้นะคะ ถ้าไม่มีภาวะดังกล่าว เป็นบุญของแม่ค่ะ555) แต่ส่วนมากน่าจะนอนนานกลางวัน แล้วตื่นกลางคืนนะคะ เพราะลูกเราตอนนั้นก็ กลางคืนแทบไม่ได้หลับไม่ได้นอนค่ะ แต่กลางวันเงียบกริ้บบบเหมือนไม่มีเด็ก 🤣

ค่ะเเม่..กลางวันเงียบกริ๊ป

เป็นปกติของเด็กแรกเกิดค่ะแม่ แม่ต้องปลุกมากินนมทุก 2-3 ชั่วโมงนะคะ เดี๋ยวอีกสักพักเขาจะชินกับโลกภายนอกมากขึ้น ทีนี้ไม่อยากจะนอนเลยค่ะ 🤣

แม่ต้องปลุกมากินนมเพื่อน้องจะได้เพิ่มน้ำหนัก​ ถ้าปล่อยนอนแล้วให้กินตอนตื่นเขาจะได้กินนมน้อย

เป็นเหมือนกันเลยคะนอนตอนกลางวันปลุกก้ไม่ค่อยจะยอมตื่นเอาแต่นอน กลางคืนมาตาใสแป๋ว

ปลุกให้กินนมทุกๆ 3 ชั่วโมงคะ เด็กนอนเยอะเป็นเรื่องปกติคะ แต่เป็นบางคนด้วยนะคะ

กลางวันนอนดีมาก กลางคืนทำการแสดง😄😄อิแม่เพลียแต่ก็มีความสุขค่ะ สู้ๆคะ🥰🥰

บ้านนี้คลอดได้8วัน นอนเยอะเหมือนกันค่ะ พยายามปลุกกินนมทุก3ชั่วโมง

VIP Member

ปกติของเด็กแรกเกิดค่ะแม่ พอโตมาก็จะเริ่มไม่นอนแล้วค่ะ

ปลุกคะ​ ปลุกทุก​ 3ชม​ พยามเล่นๆๆเดี๋ยวก็ตื่นคะ

ปกติค่ะลูกสาวที่บ้านก้อเป๋นเมินกันแรกๆๆ