5 ตอบกลับ

VIP Member

ถ้าน้องเข้าเต้าได้ก็ต้องให้น้องช่วยดูดกระตุ้นค่ะ แต่หากเข้าไม่ได้ก็ต้องปั้มทุกๆ 2-3 ชม. ครั้งละ 20-30 นาที วันนึงต้องปั้มประมาณ 8 รอบ น้ำนมไม่มีก็ต้องปั้มค่ะ สู้ๆ นะคะ ถ้าปั้มไม่ตกรอบเดี๋ยวน้ำนมก็มาค่ะ

ตอนบ้านนี้คลอดแล้วลูกอยู่ในตู้อบเข้าเต้าไม่ได้2วีค ปั๊มทุก 3ชม. ทานผัดขิง แกงหัวปลี ผัดกระเพรา ไม่ทานของหวานนะคะ และดื่มน้ำอุ่นเยอะๆค่ะ น้ำนมมาตลอด แต่ก็คิดว่าปั๊มเป็นเวลาช่วยได้ค่ะ

เราที่บ้านหลังออกจากรพ.ที่บ้านให้กินแต่ แกงเผ็ดขาหมู ต้มขาหมูใส่พริกไทย หัวปลีสด 2เดือนเต็มๆ ปัจจุบันน้อง4เดือนครึ่ง น้ำนมเย่อะมากจ้า

อาหารทานพวกผัดขิง แกงหัวปลี แกงเลียง น้ำขิง สวนผลไม้งดที่มีรสเปรี้ยวค่ะ

รบกวนสอบถามค่ะคลอดน้ำหนักเท่าไหร่ค่ะ