49 ตอบกลับ

ถ้าไม่พร้อมต้องป้องกันนะคะ ไม่ใช่มีแล้วมาลังเลว่าจะเอาออกหรือไม่เอาออก นึกถึงคนอื่นอยากมีลูกแทบตายทำยังไงก็ไม่มี ตัวเองได้สิ่งที่มาค่ามากๆแล้วต้องรักษาไว้ค่ะ

เก็บไว้ดีกว่านะคะ เดี๋ยวนี้หลายๆ โรงเรียนเปิดกว้างเรื่องนี้ค่ะ อย่าทำร้ายเขาเลยนะ บางโรงเรียนไม่ต้องดร็อปเรียนนะคะ เรียนได้จนจบ ลองปรึกษาคุณครูดูค่ะ สู้ๆ นะคะ

เอาออกค่ะ เดี๋ยวนี้สามารถขอรับการทำแท้งแบบถูกกฎหมายและปลอดภัยได้ เราว่าเลือกอนาคตตัวเองให้มั่นคงกว่านี้ก่อนค่ะ ขนาดเรามีทุกอย่างยังไม่รู้สึกว่าพร้อมเลย

ไม่ควรลังเลค่ะ สงสารเด็กที่ไม่รุ้อีโน่อีเน่ด้วย เค้าอุตส่าห์ได้มาเกิดอย่าคิดทำร้ายเค้าเลยค่ะ ถ้าไม่พร้อมก็ต้องรุ้จักป้องกันนะค่ะ ไม่ใช่ว่ามาบอกไม่พร้อม

เหตุการณ์เดียวกันเลยค่ะ อายุนี่ยังไม่ถึง18เลยกำลังเรียนม.ปลายค่ะเลือกที่จะเก็บไว้ เค้าเกิดมาแล้วก็อยากเรียนรู้พัฒนาการและอะไรหลายๆอย่างค่ะ

เดี๋ยวนี้ท้องก็ไปเรียนได้นะคะตามรร.รัฐบางแห่งเขาก็ให้ นี่ก็ยังแบกท้องไปเรียนยันคลอดเลยค่ะ แบ้วก็ขอลาเดือน1หลังคลอดแล้วก็ตามงานไปส่งเอา

Super Mum

เลือกเอาค่ะ ว่า “จะเลี้ยง” หรือ “จะฆ่า” ไม่พร้อมต้องรู้จักป้องกันนะคะ ประโยคที่ว่า “ ยอมรับที่จะรับผิดชอบเด็กในท้อง” ถูกต้องแล้วค่ะ

เลี้ยงไว้เหอะหนู เกิดมาค่อยเรียนต่อเดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะโรงเรียนไหน เขาก็รับทั้งนั้นหรือ กศน.ก็ค่อยไปต่อเรื่อยๆก็ได้ค่ะ สู้ๆนะค่ะ

น้องคะพี่ไม่อยากว่านะคะ..แต่น้องทำไหมไม่คุมใส่ถุงก็ได้..ยาคุมฉุกเฉินก็มี..ทำเขาเกิดมาแล้วกรุณารับปิดชอบเขาด้วย..บาปฆ่าคนทั้งคน..

ไม่ควรลังเลนะคะ เด็กไม่ได้รู้เรื่องอะไร ทำให้น้องเกิดมาแล้ว ก็เลี้ยงเค้าไปนะคะ แล้วคุณจะรู้ว่านี่แหละคือกำลังใจที่ดีที่สุด ❤