6 ตอบกลับ

อาจจะเป็นอาการ over fleeding ครับ บ้านนี้เป็นเหมือนกัน กังวลมาก จนพาไปพบหมอ บอกว่ากินเยอะไปให้ลองปรับการกินดู 2วันเท่านั้นแหละ เสียงครืดคราดเงียบไปเลย ลองดูครับ ว่าพฤติกรรมที่เราให้ลูกกินเป็นแบบไหน

บ้านนี้น้องก็หายใจครืดคราดค่ะ แม่ใช้วิธีหยอดจมูกโดยน้ำเกลือก่อนกินนม แล้วน้องจะขับออกมาเองบ้างครั้งเสมหะออกมามากเลยค่ะ

หยดไปในจมูกน้องข้างล่ะ 3-4 หยด หยดทีละหยดนะแม่อย่าบีบทีเดียว ไม่ต้องดูดอะไรเลยเดียวน้องจะขับออกมาเอง

ที่เคยอ่านเจอมา ต้องควบคุมการกินนมของลูกค่ะ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะคะ เป็นอาการของการกินนมเยอะเกินไป

1-3 เดือนจะหายใจมีเสียงครืดคราดคือปกติค่ะ บางคนก็กรน แต่ถ้าพ้น 3 เดือนแล้วไม่หายไม่ปกติหาหมอนะคะ

ไม่มีค่ะ

แม่ลองปรับการกินนมดูมันหายจริงๆบ้านนี้เจอมาแลัวไม่มีใข้ไม่มีน้ำมูก

มียาหยอดจมูกนะ ซื้อที่คลีนิกฝากท้อง หยอดให้ลูก หายสนิท เลย

แบบนี้ค่ะ