1 ตอบกลับ

ถ้าต้องอยู่ในบ้านเดียวกันแล้วเราต้องไปอยู่ในบ้านเค้า มีคนแนะนำให้เราขี่ช้างค่ะ (คำพูดคนอีสานช่างพ้องเสียงกับช้าง เหมือนช่างแม่งค่ะ) อดทน ทำในสิ่งที่ทำได้ แต่ถ้าเราอยู่บ้านเฉยๆนั่งอยู่นอนกินแล้วเค้ามาพูดแย่ๆใส่ก็ไม่แปลกค่ะ แต่กลับกันถ้าเราทำทุกอย่างหมายถึงงานบ้านที่ต้องรับผิดชอบ หรือทำงานซึ่งคนท้องทำงานบ้านทุกอย่างไม่ไหวหรอกค่ะคุยกับแฟนช่วยกันแบ่งเบางานบ้านกันค่ะ ถ้ายังบ่นไม่เลิกก็สวนบ้างค่ะ ยอมทุกอย่างเกินไปก็เสียสุขภาพจิต

ทุกบ้านมีปัญหาหมดค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ถ้าเรากับครอบครัวย้ายออกจากจุดนั้นไม่ได้ก็ต้องอดทนให้มากๆ ไม่งั้นถ้าคุณออกไปทำงานที่ได้เงินเดือนสูงๆพอที่จะจ้างคนมาเลี้ยงลูกได้ก็ทำเลยค่ะ ทำงานนอกบ้านบางทีมันก็สบายใจดีนะคะ หลบปัญหาภายในซักนิด นี่เราก็แม่บ้านเต็มตัวลูก2 คนโตขวบแปดเดือนคนเล็ก 3เดือนกว่าบันเทิงมาก โชคดีที่พ่อแม่สามีย้ายออกไปอยู่ที่สวนเอง สมัยก่อนเค้าก็ว่าแม่สามีเรานี่ล่ะค่ะ ยืนหนึ่งเรื่องแม่ผัวลูกสะใภ้ ไอ้เราก็ปากแจ๋วซะด้วย ถ้าปะทะกันก็ว้าวุ่นเลยทีนี้555