9 ตอบกลับ

แม่จับน้องอาบน้ำบ่อยๆนะคะวันละ4-5รอบพยายามให้น้องอยู่ที่มีอากาศถ่ายเทใส่เสื้อบางๆเด็กเค้าขี้ร้อนบ้านนี้อาบน้ำวันละ4-5รอบทาครีมตัวในรูปไม่กี่วันหายคะแม่ถ้าไม่ดีขึ้นแม่พาไปหาหมอเลยนะคะแม่ต้องสังเกตุดูว่าน้องเป็นผื่นแพ้อะไร ผื่นเด็ก ผื่นแพ้นมวัว(สำหรับแม่ที่ให้น้องทานนมผงนะคะ) ผื่นแพ้ครีมอาบน้ำ แม่ลองดูนะคะ

ของน้องก็ขึ้น​เหมือนกันเลยค่ะ

เคยไปหาหมอ​แล้ว​ค่ะ​​หมอ​บอกว่า​น้อง​เป็น​ผิว​อักเสบ​เรื้อรัง​ใน​เด็กแรกเกิดค่ะหมอให้แต่ยาสเตียรรอยด์มาทาค่ะหมอบอกใช้ยาตัวนี้ในเด็กแรกเกิดนานๆไม่มีค่ะ

ลองเอา สบังงา ขมิ้นชัน หรือ ตำลึง ต้มให้อาบค่ะ แต่อย่าให้น้ำร้อนเหิน ให้เย็นลงใข้เช็คตัวหรืออาบค่ะ วันละ 1-2 ครั้ง ก็ได้คะ

แม่ใช่ครีมอาบน้ำน้องยี่ห้ออะไรคะน้องอาจจะแพ้ถ้าน้องเป็นเยอะไปหาหมอก็ดีนะคะแม่ เห็นคนใช้ FAE&MAE แล้วหายก็เยอะนะคะ

บีเพนเทนค่ะซื้อได้ตามร้านยาทาวันเดียวหายค่ะ ลูกเราก็เคยเป็น

เดี๋ยว​จะ​ลอง​ไปซื้อมาทาให้น้องดูค่ะ

VIP Member

เอาสำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ดเช้า เย็นค่ะ ไม่จำเป็นต้องทาแป้งนะคะ

ขอบคุณ​ค่ะ​

ใช้อันนี้แล้วดีขึ้น ทาทุกวัน หายสนิท ใช้ทาได้แต่หน้านะคะ

ตัวนี้ด้วย

เป็นเหมือนกันค่ะ กังวลมาก

ทางนี้ขึ้นเยอะเลยค่ะ

ทานนมแม่ค่ะขอบคุณ​ค่ะ​