6 ตอบกลับ

ลองกินน้ำเย็นๆดูค่ะแม่ถ้าเราสังเกตแล้วน้องยังไม่ดิ้นหรือยังไงรีบไปหาหมอจ้าน้องจะดิ้นเหมือนปลาตอดค่ะแม่ยังไม่แรงเท่าตอนหกเจ็ดเดือนจ้า

เป็นคนหน้าท้องหนาหรือเปล่าคะ เราท้องแรกเป็นคนหน้าท้องหนา 5 เดือนก็ดิ้นแรงแล้วค่ะ ลองไปให้หมออัลตร้าซาวด์ดูนะคะ

VIP Member

บ้านนี้เริ่มตอดตั้งแต่16w ตอนนี้ 23wดิ้นแรงมาก คุณแม่ต้องให้หมอซาวดูนะค่ะว่าเป็นเพราะอะไร

ลูกจะดิ้นให้รับรู้ได้ชัดเจนตอนท้อง 6 เดือนนะคะ คุณหมอจะให้เริ่มนับลูกดิ้นในตอนนั้นค่ะ

บ้านนี้ท้องออกจริงจังตอน 6 เดือนค่ะคุณแม่ ท้องไม่ใหญ่มากจนถึงคลอดเลยค่ะ แต่น้อง นน ดี แข็งแรงมากๆค่ะ อันที่จริงท้องเล็กหรือใหญ่ นน แม่ขึ้นมากหรือน้อยไม่มีผลโดยตรงกับ นน เด็กค่ะ ส่วนเรื่องการดิ้นของน้อง ถ้าอายุครรภ์ไม่ถึง 6 เดือน อาจยังไม่ชัดเจนและรับรู้ได้ไม่มาก อีกเรื่องค่ะ การรับรู้ได้มากน้อยนั้นขึ้นกับผนังมดลูก ผนังหน้าท้องของเราด้วยค่ะว่าหนามั้ย บางมั้ย และน้องฝังตัวตรงไหน จะทำให้การรับรู้เกิดขึ้นมากน้อยช้าไวต่างกันค่ะ^^แต่น้องดิ้นตลอดน้า คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ ถ้ากังวล ให้ขอซาวที่คุณหมอหรือคลินิกได้เลยค่ะ จะคลายกังวลไปมากเลยค่ะ

VIP Member

ต้องให้คุณหมอตรวจดูนะคะว่าทำไม ไม่ตอดเลยเหรอคะ บ้านนี้ดิ้นโหดมากเลย

Super Mum

หน้าท้องแม่อาจจะหนาค่ะ

น่าจะใช้ค่ะ ตอนยังไม่ท้องมีพุ่งนะค่ะ