24 ตอบกลับ

เด็กผลัดผิวค่ะ เหมือนผู้ใหญ่นั่นแหละ เวลาอาบน้ำค่อยๆถูไปแบบเบามือค่ะ ทำแบบไม่ต้องรีบเดี๋ยวลูกตัวแดง เขาเจ็บเขายังบอกเราไม่ได้ อายุสักประมาณเดือนนึงก็ออกหมดทั้งตัวแล้วค่ะ ตรงที่ถูง่ายไม่กี่วันก็ออก ไม่ต้องกังวลนะคะ ไม่มีอันตราย

ของลูกเราบอกอยู่เป็นเดือนเลยค่ะ หมอบอกเป็นเพราะน้องอยู่ในท้องนานไขเลยเกาะเยอะ #คลอดตอน40+1 ไม่ต้องกังวลค่ะเดี๋ยวก็ลอกหมดไปเอง แต่อย่าไปบอกให้ลูกนะคะ ให้หลุดไปเอง

แม่เอาออยยดใส่น้ำให้น้องอาบผิวจะไม่แห้งไม่ลอกค่ะ บ้านนี้สังเกตว่าน้องผิวลอกพออาบน้ำผสมออยผิวไม่ลอกค่ะ

ปกติค่ะเป็นทุกคน เด็กบางคนถ้าเกินกำหนดเกิดมาตัวลอกเลย ถ้าก่อนหรือครบกำหนดจะไปลอกทีหลังค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ เอาออยล์ใส่ในน้ำอาบ หลังอาบก็ทาครีมอย่าทาแป้งนะคะ ไม่เกิน7วันหาย

ทำแล้วน้องดันเป็นตุมแดงๆ แบบนี้อะคะ

บ้านนี้ก็เริ่มลอกแล้วค่ะ น้องได้12วัน แม่เอาออยทาให้หลังอาบน้ำเสร็จ

ปกติค่ะ ทาโลชั่นหรือออย หรือ1เดือนเริ่มอาบน้ำเย็นก็หายค่ะ

บ้านนี้ก็เคยเป็นค่ะ ประมาณเดือนกว่าๆก็หายแล้วค่ะ

เป็นเรื่องปกติค่ะ เด็กช่วงแรกเกิดจะลอกทุกคนค่ะ

เป็นปกติคะ.ตอนอาบน้ำเอาออยผสมน้ำ เดี๋ยวก็หายคะ