2 ตอบกลับ

จริงๆไม่ยากนะคะ ต้องสำรวจตัวเองว่าตอนนี้ยังมีหน้าที่อะไรมั้ย? ยังเรียน หรือทำงานแล้ว? เพราะถ้าเรียนอยู่ก็ยังต้องพึ่งพ่อแม่ตัวเองค่ะ แต่ใข่ว่าตัวน้องจะไม่ทำอะไรเลยต้องเริ่มหยิบจับหางานหาเงินสำรองไว้เวลาฉุกเฉินด้วยค่ะ แต่ถ้าทำงานแล้วสบายค่ะ ค่าใช้จ่ายต่างๆก็ต้องเริ่มวางแผนประหยัด ซื้อไว้เท่าจำเป็นพอ เวลาฉุกเฉินจริงๆจะได้มีเงินสำรองไว้ อย่างเวลาเด็กไม่สบายทีนึงค่าใช้จ่ายสูงมาก ใหนจะต้องคอยดูแลลูกอีกเพราะ0-3ปีแรกสำคัญกับเด็กมากๆ แม่ควรใกล้ชิดเค้ามากๆค่ะ ส่วนผู้ชาย ถ้าเค้าไม่รับผิดชอบใดใดปล่อยไปเถอะค่ะ สิ่งสำคัญไม่ใช่คนอื่น ที่สำคัญสุดคือลูกเราเอง ไว้อนาคตโตกว่านี้มีสิทธิที่จะเจอผู้ชายคนอื่นอีก จำไว้อย่างค่ะควรรักตัวเอง วันนึงรักตัวเองมากพอถึงตอนนั้นจะมีคนมารักเราเองโดยที่ไม่ต้องพยายาม

เราเลิกกับสามี ตอนน้องอายุ8เดือนค่ะ เราคิดแค่ว่าเราต้องมีงานทำ ต้องมีคนดูลูกให้เรา เราตัดสินใจเอาลูกไปให้แม่เลี้ยง เราไปทำงานกรุงเทพ ลำบากมากทำงานคนเดียวส่งลูก ส่งแม่ ส่งรถให้แม่ ไหนค่ากินค่าอยู่ตัวเอง ผ่านมาได้เพราะเพื่อนที่คอยช่วยเหลือพาหางาน ให้ยืมเงินกินข้าว เงินหมุนไม่ทันพาไปกู้หัวหน้าขนาดนั้นเลยแหละค่ะ แต่ก็ผ่านจุดนั้นมาได้ด้วยดีค่ะ ปัจจุบันเราก็แต่งงานใหม่แล้ว เค้ารักลูกเรา ดูแลเรื่องงานเรื่องเงิน ดูแลเราอย่างดีในระดับนึงค่ะ ตอนนี้ลูกเราก็10ขวบแล้ว เราก็กำลังท้องคนที่2ค่ะ สู้ๆนะคะ เชื่อเสมอว่าเดี๋ยวก็ผ่านไปได้ค่ะ