9 ตอบกลับ

เจาะเลือดตรวจครั้งที่ 1 ผลเลือดออกมา 27% เลือดจาง+มีภาวะซีด หมอเลยให้ยาบำรุงเลือดมา อาทิตย์แรกกินยาได้ปกติ แต่อาทิตย์ต่อมา เหม็นยามากกินยาแล้วทานข้าวไม่ได้เลยค่ะ ทานแล้วอาเจียนออกหมด เราเลยเน้นกิน เนื้อ+นม+ไข่+ผักใบเขียว+เครื่องใน+ผลไม้ ทุกวันเลยค่ะ พอหมอนัดเจาะเลือดครั้งที่ 2 ผลเลือดออกมา 38% ค่ะ หมอบอกเลือดปกติค่ะ

TapFluencer

ตกใจ แม่พิม 43+6 กำลังจะถามยังไม่คลอดหรอ ที่ไหนได้สลับกัน ของเราหมอทักค่ะ หมอให้ยาเพิ่มมา แต่ไม่ได้บอกว่าจางเท่าไหร่ เจอทักตอน 28 วีค ตอนนี้รอคลอดวีคหน้าละค่ะ

*มาบำรุง

บ้านนี้เลือดจางเหมือนกันน่ะแม่ ทางนี้ทานแต่พวกผักตับพวกเนื้อสัตว์ ส่วนตัวชอบกินพวกหมูกระทะไปหาหมออีกทีเลือดไม่จางแล้วค่ะแม่ ค่าเลือดปกติ🥰

ของเราจาง31ตั้งแต่เริ่มท้องหมอให้ยาบำรุงเลือดมาทาน ตอนนี้จะคลอดน้องแล้วหมอบอกค่าเลือดดีมาก ลองปรึกษาหมอดูนะคะปกติหมอมียาบำรุงให้มาทานค่ะ

มา

ของเราตอนท้อง7wค่าเลือด39พอเข้า30wเหลือ24วันอังคารหมอนัดเจาะเลือดอีกทีลุ้นมากๆๆถ้าค่าเลือดไม่ผ่านต้องนอนให้เลือด

งืออ คุณหมอไม่แนะนำเลยหรอคะคุณแม่ แม่ลองโทรกลับไปหา พยบ. ให้ช่วยแนะนำดีกว่านะคะ

หมอแนะนำให้กินผักใบเขียว เน้นที่ผักอย่างเดียวเลยค่ะ

เราตรวจครั้งที่1 ค่าเลือด33 ตรวจครั้งที่2 ค่า39 กินไตรเฟอดีน กินตับ ตลอดค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ🥰

เราเลือดจาง29ตอน36wโดนหมอด่าพูดจงจิตตกเลยหมอให้ยากลับไปกิน

ใช่ค่ะ หมอพูดจนคิดมากกลัวไปหมด ลูกดิ้นน้อยแม่ก็ใจไม่ดีเลยค่ะ พอหิวเริ่มดิ้นค่อยใจดีขึ้นมาหน่อยค่ะ🥺

เคยเป็นเหมือนกันคะหมอให้เน้นกินผักใบเขียว พวกตับ.เลือด ค่ะ

ปกติหมอแนะนำให้กินไข่วันละ2ฟอง ตอนนี้ให้กินเพิ่มขึ้นไปอีก เน้นผักใบเขียวเหมือนกันค่ะ กินผักดิบได้ยิ่งดี