8 ตอบกลับ

นับตามประจำเดือนไม่ค่อยตรงค่ะ เพราะวันไข่ตกและวันปฏิสนธิเราไม่สามารถทราบได้ว่าวันไหน คุณหมอจะยึดตามการซาวด์เพราะจะวัดจากขนาดของตัวเด็ก และการเจริญเติบโตของเด็กจะบอกช่วงอายุครรภ์ได้ตรงหรือใกล้เคียงที่สุดค่ะ เพราะสมมติประจำเดือนมาวันแรกครั้งสุดท้ายวันที่2 แต่การปฏิสนธิอาจจะเป็นวันที่20กว่าๆก็ได้ค่ะ เหตุนี้คุณหมอเลยจะยึดตามการซาวด์ค่ะ

ยึดตามหมอค่ะ US วัดตามขนาดเด็กและไม่ตรงและจะเปลี่ยนแปลงทุกครั้งที่ซาวด์จนคลอด แม่ควรทราบครั้งสุดท้ายของการมีประจำเดือน และระยะรอบเดือน (รอบเดือนปกติคือ 28 วัน) อย่างเรา ปจด ครั้งสุดท้าย 12 พย รอบเดือน 33-34 วัน หมอก็จะคำนวณให้ และพอดีเราทราบวันที่มีเพศสัมพันธ์ด้วย เลยยิ่งคำนวณง่าย หมอนัด 21 สิงหา+-3 วัน และเราก็คลอด 40+3 weeks พอดีค่ะ

ปกติจะยึดตามอัลตร้าซาวด์ค่ะ เพราะบางคนนับตามประจำเดือนไม่ได้เพราะบางทีไข่ตกช้าทำให้อายุครรภ์จะน้อยกว่าตามที่เรานับค่ะ

LMP นับวันหมดปจด. US ดูจากการซาว หมอยึดจากUSตามขนาดของเด็กเป็นหลักค่ะ US ก็ยังขยับได้อีกจนกว่าจะ20วีคขึ้นไปค่ะ

โดยส่วนใหญ่แล้ว แพทย์มักจะยึดตามผลอัลตร้าซาวน์ อ่ะ นั่นคือ 11+5 wk

แบบนี้ต้องบอกกับพยาบาลใหม่ช้ไหมค่ะ

VIP Member

ยึดตามหมอค่ะ อายุตามซาวด์ จะคำนวณตามขนาดของเด็กค่ะ

เอกชนเลยค่ะ อยากได้บริการดีก็ต้องยอมจ่าย

2เดือนค่ะ

ยึดตามusคะ

ของนุ่นนับเริ่มตั้งแต่วันที่ตรวจรุ้ว่าท้องค่ะ