4 ตอบกลับ

เบื้องต้นหาแบบทดสอบซึมเศร้าในเน็ตมาทำค่ะ ถ้าเป็นซึมเศร้าพบจิตแพทย์นะคะ แต่ถ้าไม่เป็น ลองหาเวลาพักให้ตัวเอง พักผ่อนให้เพียงพอดูค่ะ เราเป็นช่วงลูก 1 ขวบแรก เลี้ยงลูกเอง+ทำงานด้วย เลยนอนน้อย กินน้อย พักผ่อนน้อย เป็นแม่ประสาททุกวัน ด่ากราดทุกคนวีนเหวี่ยงโมโหร้ายมากกกกกก พอเปลี่ยนงาน เลิกเต้าลูกก็ได้นอนมากขึ้น อารมณ์ดีขึ้น แทบจะไม่วีนเหวี่ยงเลยค่ะ

ไปพบก็ดีนะคะแม่ ส่วนตัวเราก็อยากไปพบเหมือนกันแต่ไม่อยากไปคนเดียว อยากพาสามีไปด้วย แบบฉันเลี้ยงลูก2คนงานบ้านอีกฉันเหนื่อยมากนะ อยากให้หมอปรับทัศนคติสามีให้เข้าใจเรา5555

พบได้ค่ะ ถ้าเรารู้สึกว่าอารมณ์ไม่ปกติ ส่วนตัวเราเคยพบครั้งนึง ก็ดีขึ้นค่ะจากอาการซึมเศร้า แพนิคหลังคลอด แต่ประวัติการรักษามันขึ้นโชว์ในระบบ อันนี้ไม่ชอบเลยยย

ใช่ค่ะ สอบถามกับ รพ.ที่เรามีสิทธิรักษาก่อนค่ะ จะได้ไม่เสียเงินเยอะ เพราะจบจิตแพทย์ครั้งนึงเริ่มต้น 1500 เลยค่ะ แค่ไม่กี่นาที

ซึมเศร้าหลังคลอด