10 ตอบกลับ

มื้อเเรกอาหารบดละเอียดครบ5หมู่จ้า บ้านนี้ป้อนบดมาเรื่อยๆ ช่วง7-8น้องเริ่ไม่ทานข้าวบด เลยเปลี่ยนบดหยาบน้องก็ไม่กิน เลยให้น้องกินเองBLWสลับกับป้อน เเต่กินข้าวปกติกับเนื้อสัตว์ผักที่ต้ม เนื้อสัตว์ฉีกเป็นชิ้นๆเหมือนไก่ฉีก ผักความยาว1นิ้วชี้ ความหนาเท่านิ้วก้อย น้องก็เริ่มกินข้าวได้เยอะเลยค่ะ 9เดือนน้องกินข้อง ตอนนี้10ไม่มีปัญหาเรื่องกินข้าวอีกเลยค่ะ หลัง1ขวบถึงจะปรุงรสได้นะคะ ถ้าจะให้เดินสายBLWศึกษาก่อนนะคะ ส่วนไข่น้องกินส่วนไหนได้บ้างสมุดสีชมพูมีบอกนะคะ

มื้อแรก+อาทิตย์แรกเราใช้ข้าวสวยต้มเปื่อยตักเอาข้าวมาเยอะกว่าน้ำปั่นะเอียดผสมใส่นม2วันแรกเราให้กิแบบเหลวเลยค่ะ ปรับลำไส้+ฝึกกลืน วันที่3เริ่มทำข้นขึ้นมานิดนึงแต่ก็ยังถือว่าเหลวแบบโจ๊กอยู่ค่ะ

ส่วนมากมื้อแรกหมอจะแนะนำให้เป็นข้าวบดละเอียดผสมนมแม่ค่ะ ถ้าเป็นหมอเด็กที่ดูแลลูกเราโดยตรงยิ่งดีค่ะจะไม่แนะนำอะไรมั่วๆ หรือผสมอะไรเพื่อให้เด็กอาจแพ้ได้ค่ะ ลองถามหมอแนะนะค่ะ

TapFluencer

มื้อแรก้ริ่มเป็นอาหารครบ5หมู่ได้เลยนะคะ แม่ดูตามสทุดสีชมพูเลยค่ะ ไม่ควรเริ่มด้วยกล้วยน้ำว้านะคะ กล้วยมีราหวานทำมห้เด็กติดหวาน ทำให้อึเหนียวถ่ายยากด้วยค่ะ

มื้อแรกบ้านนี้เป็นข้าวตุ๋น+ไข่แดงครึ่งฟอง ปั่นละเอียด หมดเกลี้ยงตั้งแต่มื้อแรกค่ะ

มื้อแรกของน้องบ้านนี้เริ่ม ข้าวบดละเอียดกับนมแม่ค่ะ ลองดูนะคะ เผื่อน้องกินคะ

แนะนำกลุ่มนี้ค่ะคุณแม่ มีเมนูหลากหลายและแม่ๆแนะนำเยอะเลย

บ้านนี้ใช้เครื่องปั่นนึ่งค่ะ ข้าว แครอท ฟักทอง

ข้าวบดละเอียดผสมนมแม่ดีกว่านะค่ะ

สมุดสีชมพูมีบอกค่ะ