1 ตอบกลับ

VIP Member

คุณหมอได้แจ้งไหมคะว่าส่งผลอะไร และเป็น choroid plexus cyst (CPC) หรือเปล่า ถ้าใช่ สามารถหายไปได้เองในช่วงอายุครรภ์มากขึ้น แพทย์จะนัดแม่ไปตรวจอัลตร้าซาวด์อีกเป็นระยะๆค่ะ เพื่อติดตามขนาดว่าฝ่อลงหรือไม่ นอกจากนี้ถ้าพบความผิดปกติของระบบอื่นๆในร่างกายทารกร่วมด้วย ทารกอาจจะมีความเสี่ยงสูงต่อการเป็นทารกกลุ่มอาการดาวน์ ควรปรึกษาแพทย์อย่างใกล้ชิดต่อไปค่ะ ส่วนมากถ้าน้ำในสมองเยอะจะเป็นเด็กหัวโตหรือหัวแตงโมส่วนใหญ่ค่ะ