2 ตอบกลับ

ม.33คือมีนายจ้าง นายจ้างออกส่วนนึง เราออกส่วนนึง ม.39คือ เดิมเป็น 33 แล้วออกจากงานมาส่งเอง (ประกันตน) ม.40 นี่ไม่แน่ใจ แต่พ่อกับแม่เรา ออกจากงานนานแล้ว เป็น 10ปี แล้วกลับไปทำใหม่ก้อเป็น ม40 ต้องถามแม่ว่า แม่เป็นลูกจ้างประจำ พนักงาน หรือ ว่างงาน ถ้าเป็นลูกจ้าง /พนักงานก้อต้องให้นายจ้างทำเรื่องยื่น หรือ แฟนแม่มีประกันสังคมมั้ยคะ สามารถเบิกเป็นชื่อพ่อได้เหมือนกัน แต่ปกติถ้าไม่มีประกันสังคมก้อใช้สิทธิ์ บัตรทอง 30฿ได้นะคะ

ถ้าจะใ้ช้สิทธิ์ประกันสังคมต้องจ่ายค่าประกันสังคมมาแล้วไม่ต่ำกว่า 5 เดือน ถึงจะใช้สิทธิ์ได้ค่ะ