9 ตอบกลับ

ถ้าฉีดที่รพ. กลับมาน้องอาจจะมีไข้ค่ะ ให้เช็ดตัวบ่อย ๆ กับแปะแผ่นเตลลดไข้ได้ค่ะ. แต่แม่บ้านนี้กลัวน้องมีไข้เลยฉีดที่คลีนิคที่ฝากท้อง เพราะหมอมีฉีดวัคซีนด้วย. น้องไม่มีไข้เลยค่ะ แต่ค่ายาอาจจะแพงกว่ารพ. รัฐ นะค่ะ ตัวยาดีกว่าค่ะ อีกอย่างฉีดแล้วน้องไม่มีไข้

จัดไปค่ะ. 5555

บ้านนี้ใช้ เจลลดไข้แปะก่อนแล้วเอาโกเอี๊ยะแปะทับ หลังจากฉีดวัคซีนทันทีค่ะ กลับบ้านมาอาบน้ำให้ทันทีค่ะ ถ้าน้องทานนมแม่ ให้แม่ทานพาราไว้รอเลยจ้า (เจลลดไข้ ถ้าประหยัดก็ตัดครึ่งก็ได้นะคะ) วันต่อมาก็ใช้น้ำอุ่นประคบแผลจะได้ลดบวม

หลังฉีดวัคซีนให้เอา โกเอี๊ยะที่แปะแก้มเวลาปวดฟันนะค่ะ แปะบริเวณที่น้องโดนฉีดวัคซีน แผ่นโกเอี๊ยจะช่วยดูดที่ฉีดวัคซีนไม่ให้ระบมทำให้ไม่เป็นไข้ค่ะ ต้องแปะทันทีหลังฉีดเลยนะคะได้ผลค่ะลองดู

ขอบคุณค่ะ

ประคบเย็นหลังฉีด ก่อนหลังหยอดน้ำนิดหน่อย ถ้านมแม่ แม่ กินน้ำให้มากขึ้น

บ้านนี้ ใช้แซมบัค ทาคะ วันเดียวยุบคะ แร้วก้อไห้กินยาลดใข้​ ที่ รพ.ไห้มาคะ

ค่ะแม่

VIP Member

บ้านนี้หลังฉีดวัคซีน อาบน้ำให้เลยจ้า พร้อมกับทานยาลดไข้ค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่

ไม่นะคะหมอบอกว่าถ้า37ปกติแต่ถ้า37.5ถือว่ามีไข้คะ

ค่ะแม่ วัดทีแรก36.7 วัดทีที่2 = 37.00 ทีที่3 = 36.5 หัวร้อนๆรุมๆ แต่ตัวไม่ร้อน สงสัยทำท่าจะไข้ แต่ไม่ไข้ค่ะแม่ ขอบคุณนะคะ 😊

ก่อนไปรับวัคซีนให้น้องทานยาลดไข้ก่อนคะ

บ้านนี้ใช้แผ่นเจลลดไข้แแะไว้ได้ผลดีคะ

เมื่อเช้าวัดไข้ได้36.4 พอบ่ายวัดได้37 แบบนี้มีไข้ไหมคะ