6 ตอบกลับ

TapFluencer

เราไข้สูง 37.8 มีเจ็บคอร่วม ตรวจแล้วเป็นโควิดค่ะ โทรหาหมอที่เราฝากท้องก่อนอันดับแรกค่ะ แล้วไปรพฉุกเฉิน จะได้ยาพารา ลดเสมหะไอ และแก้แพ้ค่ะ ได้แค่นั้น แต่ต้องรพจัดให้ อย่าซื้อทานเองนะคะ ตอนรักษาตัวที่บ้าน เช็ดตัวทุก1ชั่วโมง อย่าให้ตัวร้อนนานเกินไปค่ะ เพราะเคยได้ยินคุณหมอพูดว่าเราตัวร้อน ลูกก็เหมือนอยู่ในถุงน้ำร้อนค่ะ มีผลกับน้อง เราไข้ขึ้นๆลงๆ เช็ดตัวก็ดีขึ้น เป็นประมาณวันครึ่งค่ะ แล้วก็หาย โควิดดก็หายเลยค่ะ กินพาราแค่ 3 เม็ด ห่างกัน4ชั่วโมง หวังว่าเม้นนี้คงช่วยแม่ได้บ้างนะคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ แม่ตรวจแล้วค่ะไม่ได้เป็นโควิด แต่กินยาพาราไป2วันก็ดีขึ้นแล้ว แต่อาการปวดเนื้อปวดตัวยังเหมือนเดินเลย

ทานยาพารา 500มก ได้ค่ะ ครั้งละ 1 เม็ด ทุก 4-6 ชมเมื่อมีอาการ 1 วันไม่เกิน 8 เม็ดค่ะ ไม่มีอาการก็ไม่ต้องกินค่ะ ไปหาหมอตรวจเพิ่มค่ะ

ขอบคุณนะคะคุณแม่❤️

บ้านนี้มีไข้ ไอเจ็บคอ ไปหาหมอมาวันนี้วันที่4ดีขึ้นเยอะเลยคะ ใช่ชีวิตปกติได้ละ 2วันแรกทรมานมากแม่ ไปหาหมอนะคะ

หาหมอรึยังคะปวยนานก็มีผ่อนต่อลูกนะคะ

ตรวจโควิดหรือยังคะแม่ ถ้าตรวจแล้วไม่มีอะไรแนะนำไปหาหมอคะ ให้หมอเช็คอีกทีดีกว่าคะแม่

ขอบคุณค่ะ❤️

อันดับแรก อาบนำ้หรือเช็ดตัวลดใข้ทานยาพารา แล้วตรวจโควิคนะคะ

ขอบคุณนะคะ จะรีบตรวจให้เร็วที่สุด

มีไข้ก็ไปหาหมอไงคะคุณแม่

ขอบคุณค่ะ