129 ตอบกลับ

ดูคุณแม่เป็นคนตัวเล็กเปรียบเทียบกับท้องแล้วไม่เล็กนะค่ะ คุณหมอบอกลูกแข็งแรงดี ก็ไม่ต้องกังวลค่ะคุณแม่ ขอให้ลูกแข็งแรงพอค่ะใครจะพูดชั้งเขาค่ะสู้ๆจร้า

คนอื่นที่ว่าคือหมอมั้ยคะ คนอื่นที่ว่าคือข้อมูลที่ต้องศึกษาตอนตั้งครรภ์มั้ยคะ(ในสมุดสีชมพู) ตอบคำถามแค่2ข้อนี้ค่ะ แล้วคุณจะไม่ถามคำถามนี้กับใครอีกเลย

ท้องแรกค่ะ5เดือนเล็กเหมือนกัน บางคนทักคิดว่าท้อง3เดือน ไปซาวแล้วหมอบอกน้ำหนักน้องไม่ถึงครึ่งกรัมค่ะ ช่วงนี้เน้นกินกล้วยกินไข่กินนมถั่วเหลืองค่ะ.

ไม่เล็กหลอกค่ะแม่.บ้านนี้7เดือน1อาทิตท้องเท่าแม่เลยค่ะ.มีแต่คนบอกท้องเล็กแต่ไม่กังวนค่ะเราคิดว่าท้องเล็กดีแต่ลูกตามเกณฑ์ก็ดีแล้วค่ะ

ที่เห็นบางคนท้องใหญ่ๆน่ะ สังเกตดีๆมันเป็นไขมันและผนังหน้าท้องด้วยค่ะ บางคนเขาท้องกินได้เยอะ น้ำหนักแม่เพิ่มไขมันแม่เพิ่มด้วย

แบบนั้นเล็ก แบบนี้เรียกอะไรคะ ท้อง2 แล้วแต่น้ำหนักน้องตามเกณฑ์ไปค่อนข้างมากเลยล่ะค่ะ อย่าสนใจคำพูดคนอื่น สนใจคำพูดหมอนะคะ

ขอให้น้องสมบูรณ์แข็งแรงคลอดง่ายๆนะคะ

ไม่เล็กคะแม่ บ้านนี้โดนคนอื่นทักท้องเล็กมาตลอด แต่ไปซาวคุณหมอบอกท้องใหญ่นะ ดูน้ำหนักน้องเป็นหลัก ทานนม ตราหมีลองดูคะแม่😁

VIP Member

ท้องสาวค่ะแม่อย่ากังวลเลย แรกๆมีคนทักแบบนี้เหมือนกัน เราเอาแค่น้ำหนักลูกให้ตามเกณฑ์ก็พอค่ะ นม ไข่ กล้วย ทานบำรุงไปเลยค่ะ

TapFluencer

บ้านนี้ครรภ์อายุ8เดือน ท้องก็เลยมากค่ะ ชอบใส่เสื้อตัวใหญ่ๆ ถ้าไม่สังเกตไม่รู้เลยว่าท้องค่ะ คลอดน้องมาปกติแข็งแรงดีค่ะ

สำหรับเราไม่เล็กนะคะ ของเรา6เดือนกว่าแล้วยังเล็กกว่านี้เลยค่ะ ท้องใหญ่ท้องเล็กไม่สำคัญ ดูที่น้ำหนักตัวลูกเป็นหลักจ้า