การตรวจ NIPT🩵

การรอผลตรวจมันช่างบีบหัวใจเหลือเกิน🩵 🔹️มีน้องคนที่สองค่ะ มาแบบไม่ทันตั้งตัวเลย เกิดความกังวลทุกอย่าง ว่าน้องจะโอเครมั้ย เพราะอายุก็มากแล้ว 🔹️ฝากครรภ์ที่คลินิก ผลอัลตร้าซาวด์ หมอแจ้งว่าตรวจพบความหนาของต้นคอของทารกในครรภ์ (nuchal translucency) ตกใจไปอีก!!มันคืออะไรน้อ แต่หมอก็พยายามบอกว่า ให้ใจเย็น ๆ นะคะ คุณแม่ เราจะได้คำตอบจากผลตรวจ NIPT 🔹️ความหนาของต้นคอของทารกในครรภ์ (nuchal translucency) จะวัดในช่วงประมาณ 11-14 สัปดาห์ การมีช่องว่างหลังต้นคอทารกหนา มีโอกาสที่ทารกจะมีโครโมโซมผิดปกติ หรือมีหัวใจหรือระบบหลอดเลือด หลอดน้ำเหลืองผิดปกติได้ 🔸️สรุปผลการตรวจ NIPT ทุกอย่างปกติดีทุกโครโมโซมปกติ โล่งใจมาก ๆ เลยค่ะ คนเป็นแม่ ความรู้สึกตอนนี้ น้องจะหญิงหรือชายไม่ใช่ประเด็น ประเด็นสำคัญที่สุดคือ น้องสุขภาพร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ ขอเท่านี้จริงๆ🙂 🔸️แนะนำคุณแม่ที่มีอายุมาก ๆ พอจะมีกำลัง ตรวจเถอะค่ะ เพื่ออนาคตของลูก หากเกิดอะไรขึ้นระหว่างตั้งครรภ์ จะได้ตัดสินใจกันได้ ขอให้ลูก ๆ เกิดมาบนโลกใบนี้แบบแข็งแรงทั้งกายและใจ นี่คือสิ่งสำคัญมาก ๆ จริง ๆ 🩷น้องคนที่สองเพศหญิง 🩵พี่คนโตเพศชาย #nipt #nipttest #คัดกรองดาวน์

การตรวจ NIPT🩵
11 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
Super Mum

ดีใจด้วยนะคะ

12mo ago

ขอบคุณนะคะ🩷