22 ตอบกลับ

คุณแม่ควรศึกษาข้อมูลเบื้องต้นที่ควรรู้ง่ายๆเล็กๆน้อยๆเช่นลูกควรเริ่มตอดตอนไหน เริ่มดิ้นตอนไหน การนับลูกดิ้นยังไง ตั้งครรภ์มี่กี่วีค การแบ่งไตรมาสต่างๆ เป็นต้น เพื่อจะได้สังเกตตัวเองและปฏิบัติตัวได้ถูกต้อง (ข้อมูลมีในgoogleเยอะมากๆ ในแอพนี้ด้วยเช่นกันค่ะ☺)

VIP Member

บ้านนี้​ 15w+1dแล้วยังไม่รู้สึก​เลยจร้า​ อาจเป็​นเพราะ​ลูก​ยังตัวเล็กอยู่​ หรือหน้าท้องหนาก็เป็นไปได้ค่ะ

ลูกยังตัวเล็กค่ะแม่ แต่ถ้ากังวลมาก แนะนำให้ไปอัลตราซาวด์ หรือให้คุณหมอเช็คอย่างละเอียดจ้า

ซาวด์ดูก่อนนะคะ จะได้รู้ว่าท้องลมรึเปล่า ส่วนลูกตอดใจเย็นๆนะคะ 18-19 จะรู้สึกตึบๆ ตอดเบาๆค่ะ

14 w ยังไม่รู้สึกหรอกค่ะ บ้านนี้เริ่มรู้สึกตอด 16 w แบบเบาๆ 20 w จะรู้สึกแรงขึ้นค่ะ

บ้านนี้ตอด19วีคดิ้น21วีคเกือบ22วีคค่ะ ตอนนี้29+6แล้วค่ะดิ้นเก่งมาก

ตอนไปฝากครรภ์หมอไม่ซาวให้หรอคะ 14weekน้องตัวเล็กนิดเดียวเองจ้า

เคยได้ยินว่า ถ้าเป็นเด็กผู้ชายจะดิ้นช้ากว่าเด็กผู้หญิง

ตอด 18 วีคค่ะ ไม่ต้องกังวลเลย ถ้าไม่ชัวร์ก็ไปปรึกษาหมอนะคะ

บ้านนี้7w3d ก็ได้ซาวน์เห็นตัวเด็กเเล้วนะคะ