แชร์ประสบการที่เจอวันนี่ค่ะ

(ยาวหน่อยนะค่ะ) วันนี้หมอนัดซาวด์ครั้งแรกตั้งแต่ฝากครรภ์มา เราฝากกับโรงพยาบาลรัฐ จนตอนนี้เราได้ 20 วีค4 วัน เราก้อไปโรงพยาบาลปกติ พยาบาลบอกให้ทำอะไรมั่งก้อทำตาม จนกระทั้งมาถึงห้องซาวด์ เราก้อเข้าห้องซาวด์ไปเราก้อสังเกตุว่าหัวนอนกับจอภาพมันอยู่แนวเดียวกันซึ่งเราไม่สามารถมองเห็นจอได้เลย เราถามหมอว่า เราอยากเห็นเพศลูก วันนี้จะเห็นเพศไหม "หมอก้อตอบกลับมาว่า วันนี้มาซาวด์ครั้งแรกใช่ไหม วันนี้คนไข้รอซาวด์เยอะดูให้ไม่ได้หรอก หมอก้อทำการซาวด์ เราก้อถามอีกว่าเราอยากเห็นลูกหมอหันจอมาหน่อยได้ไหม หมอบอกว่า คำถามที่คุณจะถามผม ผมเจอทุกคนถามคำถามซ้ำๆแบบเดิม มีแต่คนอยากรู้เพศลูกอยากรู้นู้นนี้ไปหมด ผมดูให้หมดทุกคนไม่ได้หรอกนะมันนานและก้อเสียเวลา (เรานี่อึ้งไปเลย) พูดจบหมอก้อปริ้นแต่ใบขาวให้ เราก้อถามหมอว่าเราอยากเห็นใบที่มีรูป หมอก้อไม่ปริ้นให้และบอกว่าเรียบร้อยครับ " เราก้อหงุดหงิดมาก เสียความรู้สึก รอจะได้เห็นลูกแต่กลับมาเจอคำพูดแบบนี้ เอียงคอมองจนตาจะหลุดออกจากเบ้าก้อมองไม่เห็น พอกลับมาถึงบ้านเล่าให้ที่บ้านฟัง ที่บ้านต่างบอกว่าย้ายโรงพยาบาบเลยถ้าจะพูดขนาดนี้ พยาบาลคนอื่นพูดดีหมดจนมาชะงักที่ห้องซาวด์เนี่ยแหละ มีคัยเจอเหตุการณ์แบบนี้มั่งมั้ยค่ะ (ขอโทษนะค่ะที่คำไหนรุนแรงไป)

87 ตอบกลับ

VIP Member

ฝากรพ.รัฐไหมคะถ้าใช่เป็นแบบนี้แหละค่ะ แม่ก็โดนมา ตั้งแต่ตั้งครรภ์จนคลอดไม่เคยมีภาพอัลตร้าซาวน์เลย มารู้เพศลูกก็ตอนได้22วีคปวดท้องไปฉุกเฉินอีกรพ.แล้วเขาซาวน์ให้ค่ะ ถ้าแม่อยากได้ภาพน่าจะลองไปอัลตร้าซาวที่คลินิคหรือรพ.เอกชนดูนะคะยอมเสียเงินนิดหน่อย 😊😊

บ้านนี้ก็ฝากรพ.รัฐค่ะ ดีทุกอย่างตั้งแต่ฝากจนคลอดแล้วยังโทรมาติดตามการเลี้ยงลูกจนครบ6เดือน ซาวด์ให้ดีมากๆดูเพศ ดูสายรกพันคอรึป่าว ซูมให้ดูกระดูกทั้งตัวนิ้วมือทุกนิ้ว ปากแหว่งเพดานโหว่ คุณหมอให้ดูเองไม่ได้ขอเลยค่ะ ได้ภาพอัลตราซาวด์เกือบ20ภาพ แฮปปี้มากค่ะ

ดีจังเลยค่าา รพ อะไรคะ

VIP Member

แล้วแต่รพ.มั้งคะ แม่บ้านนี้ก็ฝากรัฐเหมือนกัน ซาวด์ครั้งแรกตอน9วีค หมอชี้ให้ดูหัวใจลูกกำลังเต้นด้วย มีจอใหญ่ข้างบนอีกหนึ่งจอเพื่อให้แม่และพ่อได้มองเห็นลูกด้วยค่ะ สัปดาห์หน้านี้ซาวด์ครั้งที่2ยังตื่นเต้นอยู่อยากเห็นลูกอีกครั้งไวๆ

เจอเหมือนกันค่ะ หมอแบบนี้ มันบอกแค่เพศ แต่เด็กแข็งแรงดีมั้ย กลับหัวรึยัง น้ำหนักเท่าไหร่ แม่งไม่บอก อิแม่ต้องมาเซิทหาคำตอบเอง ว่าลูกมีขนาดเท่าไหร่ แขนขา รอบหัว รอบตัวเท่าไหร่ ...ปริ้นใบอัลตร้าซาวด์มาก็ดำเป็นถ่าน รพ.รัฐ เป็นทุกที่ไหมนะ

อัลตร้าซาว 2 มิติ ดำทุกที่ค่ะ ส่วนเด็กจะเป็นสีขาวๆแต่ดูไม่ชัดมากหรอกค่ะ ดูยาก เว้นแต่ว่าจะอัลตร้าซาว3-4มิติ แบบสีถึงจะเห็นชัด

เป็นที่หมอน่ะค่ะแม่บ้านนี้ไปซาวด์ตอน10+3Week หมอก็ให้ดูจอด้วยแถมให้ถาพติดมสมุดมาอีก1ใบ แล้วกฌนัดเราไปซาวด์อีกทีตอน7เดือน โรงบาลไหนคนก็เยอะค่ะ ขึ้นอยู่กับว่าหมอขี้เกียจเพราะไม่อยากอยู่กับคนไข้นาน เราเข้าพบหมอที15-20นาที หมอแนะนำดีมาก

โรงพยาบาลรัฐเค้าจะไม่ค่อยบอกเพศลูกค่ะ และใบซาวด์เค้าจะไม่ได้มีเป็นรูปลูกให้เหมือนคลีนิคส่วนใหญ่ เพื่อความสบายใจคุณแม่ เวลาซาวด์ไปซาวด์คลีนิคดีกว่าค่ะ บ้านนี้ก็ฝากรัฐ แต่เวลาซาวด์อยากเห็นลูกหรือเพศ บ้านนี้ซาวด์ที่คลีนิคค่ะ

VIP Member

เป็นค่ะแต่บ้านนี้เห็นลูกแค่ในจอค่ะ ใบซาวเป้นใบที่ดำแต่ไม่มีรูปค่ะ พอถามเพศลูก หมอพูดว่า ทั้งหญิงรึชาย คุณก้อต้องเลี้ยงอยู่ดี ถ้าหมอเห้นจะบอก้องไม่ต้องถาม แลเวพุดเสียงดังมาก คนนอกห้องมองมาที่เรา เราก้อเขินๆ ทำอะไม่ถูก

แม่ไปซาว คลินิกเลยคะ ยอมจ่าย 500฿ รพ.รัฐ บางรพ.ก็บริการดีนะคะ ฝากรพ.รัฐด้วย หมอซาวให้ ทุกครั้งที่ไปเลยคะ แต่จอก็หันอยุ่ด้านหัว แต่หมอก็พยายามชี้ส่วนต่างๆให้เห็นนะคะ ปริ้นรูปให้ครั้งเดียว จากนั้นแค่ซาวอย่างเดียวเหมือนกันคะ

เจอเหมือนกันค่ะ อารมเเบบนี้เลย คือเราอยากจะเห็นลูก เเต่หมอไม่ยอมหันจอมา ทั้ง2ครั้งเลย เเถมปริ้นรูปที่มีเเต่ตัวหนังสือให้อีก จนเราไปซาวด์คลีนิกเองค่ะ เห็นหมด รูปร่างหน้าตา เพศ จนตอนนี้8เดือนกว่าใกล้คลอดเเล้วค่ะ

เราไปซาวด์ที่คลีนิคค่ะเสีย 500 เป้นหมอที่อยู่โรงบาลบริการดีทั้งที่คลีนิคและที่โรงบาล แต่ที่โรงบาลพวกพยาบาลจะพูดไม่ค่อยน่าฟังแต่เราเอาอยู่ค่ะพูดไม่เพราะมาเราก็พูดเหมือนไม่พอใจใส่เค้าก็จะพยายามพูดเพราะกับเราค่ะ