9 ตอบกลับ

7เดือนแล้วไม่ได้ซาวด์ดูตัวน้อง นำ้หนักหรือส่วนสูงของน้องเหรอคะ ครั้งต่อไปถามหมอได้ค่ะว่าตามเกณฑ์​ไหม วัดขนาดหน้าท้องกับน้ำหนักสัมพันธ์​กันไหม ถามได้หมอไม่ด่าหรอกค่ะ

ไปหาหมอคราวหน้า แม่ถามหมอนะคะว่าลูกในท้องน้ำหนักตามเกณฑ์ไหม ควรดูที่น้ำหนักเด็กในท้องค่ะไม่ใช่ขนาดท้อง ถ้าท้องใหญ่สมใจแม่ แต่เด็กตัวเล็กผิดปกติ ก็น่าเป็นห่วงค่ะ

VIP Member

แม่ท้องใหญ่ ท้องเล็ก หรือ แม่จะ นน. ขึ้น นน. ลง ไม่เกี่ยวกับ นน. ตัวลูกค่ะ ถ้าอยากรูปว่าน้องตัวเล็กตัวใหญ่ ตามเกณฑ์ดีมั้ย ต้องให้หมอซาวด์คำนวน นน. จากขนาดตัวค่ะ

VIP Member

เวลาซาวถามหมอเลยค่ะ นน น้องเท่าไหร่ ท้องเล็กใหญ่ไม่สำคัญ บ้านนี้ นน ขึ้น 4 โล ท้องไม่ใหญ่มาก แต่ลูกในท้อง นน เกินเกณฑ์

ใครจะตอบได้คะเนี้ย ต้องให้หมอซาวด์ดูน้ำหนักลูกค่ะ คุณไปถามหมอแบบนี้หมอยังตอบคุณไม่ได้เลย แนะนำให้ไปซาวด์ดูนะคะ

ไปหาหมอครั้งหน้าแล้วได้อัลตราซาวด์ อย่าลืมถามน้ำหนักของลูกนะคะว่าตามเกณฑ์หรือเปล่า

ถ้าวัดตามเกณฑ์ของแอพ น้ำหนักเยอะอยู่จ้าแม่ ของแอพ 33 วีค = 1,900 กรัม

ลองซาวดูคะแม่ถ้าน้ำหนักน้องอยู่ในเกณฑ์ปกติก้อไม่มีอะไรต้องกังวลคะ

ขอบคุณค่ะ หมอนัดวันนี้พอดี

VIP Member

หมอไม่บอกหรอคะว่าน้ำหนักน้องเท่าไหร่

น้ำหนักแม่ขึ้นคงลงลูกจ้า