70 ตอบกลับ

อย่าเพิ่งห่วงตรงนี้ค่ะ!!!! แม่ต้องถามหมอนะคะเวลาไปตรวจครรภ์ ว่าลูกในท้องน้ำหนักตามเกณฑ์ไหม ควรดูที่น้ำหนักเด็กในท้องก่อนค่ะ ถ้าลูกนน.ปกติแต่ท้องดูใหญ่แปลว่านั่นคือไขมันค่ะ ถ้าท้องดูปกติแต่ นน.ลูกน้อย อันนี้น่าเปนห่วงค่ะ ****ต้องเข้าใจนะคะแม่ แล้วถ้าใครมาเม้นบอกว่า เล็กค่ะ ใหญ่ค่ะ ปกติค่ะ อันนี้อย่าไปเชื่ออะไรมาก เพราะเค้าไม่ได้ไปอัลตร้าซาวดูนน.ลูกคุณค่ะ

ไม่มีบรรทัดฐานตายตัวค่ะว่าแบบไหนเล็กใหญ่ ดูที่ นน.เด็กว่าปกติไหมดีกว่าค่ะ

ไม่เล็กค่ะ แต่ต้องโฟกัสที่นน.ลูกนะคะ ไม่ใช่ขนาดท้องแม่

ไม่เล็กนะใหญ่กว่าเราอีก เราก็6 เดือน เราเล็กกว่านี้อีด

ไม่เล็กค่ะ สะดือปูดเร็วมาก บ้านนี้เกือบ8เดือนถึงจะปูด

VIP Member

ใม่เลกน้ะค้ะ บ้านนี้7เดือนแล้ว ยังใม่ใด้เท่านี้เลย 😅

ใหญ่กว่าบ้านนี้อีกค่ะบ้านนี้ท้องเล็กกว่านี้อีก

ไม่เล็กนะคะ บ้านนี้8เดือนเล็กกว่านี้อีกค่ะ

ท้องใหญ่มากค่ะ เท่ากับ 9 เดือนบ้านนี้เลยจ้า 😅

VIP Member

ใหญ่เลยค่ะแม่ เรา 25+6 ยังไม่ออกเท่าไหร่เลยค่ะ