2 ตอบกลับ

ถ้าน้องไม่เข้าเต้าแม่ต้องปั๊มทุก 3 ชม.นะคะ ตอนนี้ถ้าน้ำนมหดอาจใช้เทคนิค power pumping (pp) ช่วยกระตุ้นได้ค่ะ ถ้านมแม่แข็งเป็นก้อนเพราะนมตัน เนื่องจากน้ำนมค้างเต้า ต้องประคบก่อนปั๊มนะคะ อาจใช้มือช่วยบีบระบายน้ำนม ทำให้เต้านิ่มก่อนค่อยปั๊มไม่งั้นจะเจ็บมากๆ ค่ะ และถ้ามีไวท์ดอทให้ใช้เข็มสะอาดๆ สะกิดออกก่อนนะคะ จะปั๊มได้ง่ายขึ้นค่ะ

ดื่มน้ำเยอะๆ ห้ามเครียดด้วยนะคะ ยิ่งเครียดน้ำนมยิ่งหดค่ะ

แม่ปั้มสม่ำเสมอทุกๆ3ช.ม.ไหมคะ หากปั้มบ่อยๆน้ำนมไม่หดแน่นอนค่ะ

ตอนกลางวันปั้มไม่เคยตกรอบเลยค่ะ ตอนนี้2-1ชั่วโมงปั้มทีก็ไม่เพิ่ม ยิ่งน้อยไปใหญ่ กลางคืนไม่ค่อยได้ปั้ม ทั้งคืนจนเช้าน่าจะได้ปั้มประมาน 2-3 ครั้งค่