6 ตอบกลับ

เอิ่มมม ไม่เคยได้ยินว่าปากมดลูกเปิดแล้วจะสามารถปิดได้ค่ะ เปิดแล้วจะเปิดเลย เว้นเสียแต่ว่าตรวจผิดในรอบแรก ถ้าเจ็บท้องคลอดจริง จะมีอาการท้องแข็งสม่ำเสมอค่ะ จับเวลาดูได้เลย มันจะแข็งขึ้นมาค้างแบบนั้นประมาณ 10-20วิ และจะคลาย เป็นแบบนี้สม่ำเสมอ ทุกๆ5-10นาที อะไรก็ว่าไป แรกๆเวลาจะยังไม่เป๊ะมากค่ะ เช่น แข็งทุก7นาทีบ้าง 10นาทีบ้าง 12นาทีบ้าง แต่ใน1ชม.จะมีอาการท้องแข็งเกิน5-6ครั้ง พอนานๆไปคราวนี้ท้องจะแข็งเป็นความถี่ที่เป๊ะมากๆค่ะ ทุก10นาที และจะถี่ขึ้นเรื่อยๆๆๆ และทุกครั้งที่ท้องแข็ง แม่จะรู้เองเลยค่ะว่า แน่นหน้าอกขึ้นมาหายใจไม่ออก และปวดตรงก้นกบร้าวลงขา เอาเป็นว่าถึงเวลาแม่จะรู้เองได้เลยค่ะว่า…นี่แหละไม่ปกติ ถ้ามีอาการท้องแข็งทุก5นาทีสม่ำเสมอ ก็เก็บกระเป๋าไปรพ.เถอะค่ะ ไปนอนรอที่รพ.ต่อ

เหอๆๆ เอาเป็นว่าสังเกตอาการเราดีกว่าค่ะ ตามที่อธิบายไปข้างต้นเลย ☝️☝️

37+2แล้วเหมือนกันเปิด2เซนหมอให้กลับบ้านมาไม่ได้นอนดูอาการ🥴ท้องแข็งเราจะร้าวลงไประหว่างขาถึงก้นเลยทรมานมาก

เชนกันหนูก็ไปนอนมา3วันหมอบอกกลับบ้านได้เปิด1เซนเเต่ไม่เปิดต่อ

เจ็บท้องแบบหน่วงๆราวไปถึงเอวไหมค่ะ มีมูกเลือดออกไหม

Super Mum

ใกล้คลอดแล้ว สู้ๆค่า✌️

Super Mum

สู้ๆ ค่ะแม่