16 ตอบกลับ

พยามอย่านั่งนานหรือเดินบ่อยคะแม่ เปลี่ยนเป็นเอนหลังหรือนอนบ้างคะ ถ้าแม่ไม่ได้ทำงานหรือลาคลอดแล้ว ว่างๆนอนหลับไปเลยคะลดอาการท้องแข็ง แต่ถ้าทำแล้วยังไม่หายควรไปหาหมอเลยคะ

ท้องแข็งบ่อยๆเป็นสัญญานไม่ค่อยดีนะคะคุณแม่เพราะบ้านนี้ก็เจอแบบนี้เหมือนกันสุดท้ายพอไปหาหมอหมอตรวจเจอน้ำคร่ำน้อยทำให้เด็กแข็งต้วบ่อย

เหมือนกันเลยค่ะตอนนี้36วีค ปวดก้น ปวดหนวงๆ บางทีนะค่ะ น้องดิ้นตรงหัวเหน่าค่ะกำหนดคลอดวันที่9เมษาค่ะ แต่ตอนนี้เหมือนน้องจะออกแล้วค่ะ

บางนี้ปวดตั้งแต่23วีคตอนนีเ24วีคยิ่งหนักกว่าแต่ก้อไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน

พักผ่อนให้เพียงพอจ๊าแม่ เดินให้น้อยลง ไม่ทำงานหนัก ดื่มน้ำเรื่อยๆ ปวดก้นแนะนำคุณแม่ประคบด้วยกระเป๋าน้ำร้อนจ๊าช่วยได้

ส่งสัย ปกติค่ะ เพราะเราก็เป็น แต่ตอนนี้37wแล้วว ถ้าไม่มีมูกเลือดออกมา เด็กก็น่าจะไม่คลอดก่อนกำหนดค่ะ

VIP Member

พักผ่อนเยอะๆนะคะ อย่าเดินเยอะค่ะ บ้านนี้กำหนดคลอด05/04/63 น้องคลอดก่อนกำหนด 10/03/63 36สัปดาห์2วัน

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

37wไม่แล้วไม่ถือว่าก่อนกำหนดคะแม่ ครรภ์แรกเราคลอด36+5ลูกเราแข็งแรงทุกอย่างได้2990คะ

VIP Member

พักผ่อนเยอะๆค่ะคุณแม่ งดเดินเยอะ งดยกของหนัก พักมากๆ ไม่เครียด ทำใจให้สบายนะคะ

เรา39wท้องแข็งมา3-4วันแล้วคะ แต่ยังไม่มีอาการอะไรเรย

ถ้าท้องแข็งบ่อยๆ ลองไปหาหมอก็ได้นะค่ะ จะได้สบายใจ