7 ตอบกลับ

เตรียมลงตะกร้าพร้อมหิ้วแล้วค่ะ ตอนนี้ 33 w 4 d ซื้อเสื้อผ้าไม่เยอะค่ะ เดี๋ยวลูกโตไว ที่เราเตรียมไปไม่รู้ว่าแม่ท่านอื่นเตรียมเยอะมั้ย ของเราเตรียมแค่นี้ เสื้อผูกแขน 5-6 ชุด เสื้อแขนยาว 3 ชุด บอดี้สูท 3 ชุด หมวกถุงมือ ถุงเท้า 3-4 ชุด ผ้าห่อ 2 ผืน ผ้าเช็ดตัว 2-3 ผืน ผ้าห่ม 1 ผืน ผ้ายางรองฉี่ 1 ผืน ผ้าอ้อมสาลู 1 โหล ชุดออกจากห้องคลอด ชุดกลับบ้าน แชมพู+อาบน้ำ ฟองอาบน้ำ ทิชชู่เปียก ทิชชู่ม้วนใหญ่ สำลีก้อน สำลีแผ่น คัตเติ้ลบัต แอลกอฮอล์ น้ำเกลือ มหาหิงค์ แพมเพิส NB 32 ชิ้น 1 แพ็ค

แข็งแรงนะค่ะ

1.เตรียมตะกร้าเข้าห้องคลอด 1 ใบ ในนั้นมีชุดแรกเกิด 1 ชุด หมวก ถุง มือถุงเท้า ผ้าห่อตัว 1 ผืน ผ้าอ้อม 1 ผืน แพมเพิส 1 แพ็คเล็ก ผ้าอนามัยแม่ 1 ห่อ 2.เตรียมตะกร้าหรือกระเป๋าไว้ใช้หลังคลอดตอนนอนรพ. ชุดเด็กแรกเกิด 6 ชุด หมวกมือเท้า 3-5 คู่ ผ้าอ้อม 6-12 ผืน แพมเพิส 1 ห่อ ผ้าห่อตัวน้อง ผ้าเช็ดตัวน้อง ผ้าห่มน้อง 3.อุปกรณ์อื่นๆ ครีมอาบน้ำ ยาสระผม

แข็งแรงนะคะ

เตรียมของคลอดแล้วอย่าลืมเตรียมเอกสารแจ้งเกิดด้วยนะคะ เผื่อคนบ้านไกลจะได้ไม่ต้องเสียเวลากลับไปกลับมา 1.สำเนาบัตรพ่อ-แม่ 2.สำเนาทะเบียนบ้านพ่อ-แม่ 3.สำเนาทะเบียนสมรส(ถ้ามี) 4.ใบเปลี่ยนชื่อ นามสกุล (ถ้ามี) 5.ทะเบียนบ้านที่จะเอาชื่อน้องเข้า(กรณีพ่อแม่คนละบ้าน)

ขอบคุณค่ะ

ตามค่ะแม่บ้านนี้ยังไม่รู้เหมือนกันว่าต้องเตรียมอะไร

บ้านนี้37w3dยังไม่ได้เตรียมเลยค่ะ🤦🏻‍♀️

ท่าน้องไม่รีบเราไม่ต้องรีบค้า

34+3วีค​ เตรียมเรียบร้อย​ พร้อมหิ้วค่ะ

แข็งแรงทั้งแม่แหละลูกนะคะ

บ้านนี้35+6พร้อมมากค่ะ

แข็งแรงทั้งแม่แหละลูกนะค่ะ