35 ตอบกลับ

น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ไม่น้อยไปหรือไม่สูงเกินเกณฑ์ไปก็พอค่ะ ขนาดท้องเล็กหรือใหญ่ไม่มีผลอะไรไม่ต้องนอยนะคะ เอาแค่น้ำหนักพอดีเกณฑ์ลูกแข็งแรงถือว่าโอเคแล้วค่ะ

คุณหมอแจ้งน้ำหนักเกินไหมคะ แล้วขนาดของน้องปกติไหม คุณแม่บางท่านท้องเล็กใหญ่ไม่เท่ากันคะ อีกเรื่องที่สำคัญคือ เท้าเราบวมไหม ลองสังเกตๆหลายๆอย่างคะ 😊

VIP Member

ไม่ต้องกังวลเรื่องท้องค่ะ มันไม่เกี่ยวกับลูก ใครจะว่ายังไงก็ชั่งเถอะค่ะ ลูกเราตามเกณฑ์ จะไปซีเรียสเรื่องเเค่นี้ทำไม

แล้วแต่สรีระของแม่ๆแต่ละคนค่ะ ไม่ต้องกังวล เจ้าตัวเล็กแข็งแรง สมบูรณ์ ตามเกณฑ์ก็พอแล้วค่ะ

ไม่มีมาตรฐานว่าแบบไหนใหญ่เล็กหรอกค่ะ ถ้าตัวน้อยตามเกณฑ์ก็ถือว่าดีแล้วค่ะไม่ต้องกังวล

ตอนเราท้องแรกก็ใหญ่มากคะแม่ พอมาท้องสองท้องเล็กกว่าตอนท้องแรกเยอะมาก😁

ใหญ่อยู่นะคะแม่ ปกติแหละคะตามอายุครรภ์บางคนใหญ่บางคนเล็ก

VIP Member

แม่ท้องใหญ่อยู่ค่ะ อาการตึงแม่หาครีมทากันแตกไว้ด้วยนะคะ

ใหญ่กว่าบ้านนี้อีกจ้า​ บ้านนี้32w5dแล้ว​ ยังไม่เท่านี้เลย

VIP Member

ท้องใหญ่คะ บ้านนี้9เดือนใกล้คลอดยังไม่ใหญ่เท่านี้เลย😀