21 ตอบกลับ

ตอนเรา5เดือนก็ท้องประมาณนี้เหมือนกันค่ะเดี๋ยวพอเข้าเดือนที่6-7-8จะใหญ่จนตึงเลยแหละค่ะ แต่เราตัวเล็กท้องก็ไม่ได้บิ้กไซส์ขนาดนั้น มันอยู่ที่ตัวแม่ด้วยนะคะ แต่หน้าท้องไม่ได้บ่งบอกว่าลูกในท้องตัวเล็กนะคะไม่ต้องกังวลแค่นน.น้องตามเกณก็โอเครแล้วค่ะแม่❤️

ไปหาหมอคราวหน้า แม่ถามหมอนะคะว่าลูกในท้องน้ำหนักตามเกณฑ์ไหม ควรดูที่น้ำหนักเด็กในท้องค่ะไม่ใช่ขนาดท้อง ถ้าท้องใหญ่สมใจแม่ แต่เด็กตัวเล็กผิดปกติ ก็น่าเป็นห่วงค่ะ

Super Mum

5 เดือนเราเล็กกว่านี้ หมอไม่ได้บอกอะไรเลยค่ะ เพราะซาวด์แล้วน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ปกติดี ดูที่น้ำหนักลูกให้ตามเกณฑ์ก็พอค่ะ

เราก็5 เดือน ท้องใหญ่ค่ะ ท้องตึงมากกก ตึงเหมือนลูกโป่งอัดลมเต็มๆ555 แม่บ้านไหนเป็นเหมือนกันบ้างคะ

ดูน้ำหนักลูกเป็นหลักค่ะ ให้น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ก็พอค่ะคุณแม่ อย่าเครียดนะคะ✌✌

บ้านนี้ตอน 5 เดือนค่ะ เล็กกว่าแม่เยอะ แต่นน.น้องตามเกณฑ์ หมอไม่เห็นว่าอะไรนะคะ

บ้านนี้ตอน5เดือนท้องก็ยังไม่ออกเหมือนกันค่ะพอ6เดือนขึ้นไปท้องเริ่มโต

ปกติจ้า ตอนบ้านนี้5เดือนก็แทบไม่มีหน้าท้องเลย เหมือนคนกินข้าวอิ่ม

แม่บ้านนี้หมอสั่งให้ทานไข่วันล่ะ2 ฟอง​ ลองดูนะค่ะ​ แต่น้องออกมาก็2โล3

เหมือนกันเลยค่ะ แนะนำให้กินไข่ต้มวันละ2 แล้วก้อกินกล้วยน้ำว้าด้วย ตอนนี้29วีค2วัน น้ำหนักบูก 2.3กว่าๆค่ะ

น้ำหนักลูกตามเกณฑ์พอคะแม่ ท้องใหญ่หรือเล็กไม่สำคัญ