สอบถามแม่ที่ต้องส่งนมไปให้ลูก ตจว.หน่อยค่ะ

1.นมที่แช่ในช่องฟรีสตู้เย็น 1 ประตู เก็บรักษาได้ 2 สัปดาห์ หากเก็บที่ตู้เย็น 2 ประตู เก็บรักษาได้นาน 4-6 เดือน หากเราแช่ตู้เย็น 1 ประตูมาก่อน แล้วย้ายมาแช่ตู้เย็น 2 ประตู จะทำให้นมมีอายุการเก็บรักษาได้มากกว่า 2 สัปดาห์ไหมคะ ? พอดีตู้เย็นที่ กทม.เป็นแบบ 1 ประตู ตจว.เป็นแบบ 2 ประตูค่ะ 2.หากระหว่างที่เราส่งนมกลับ ตจว. นมบางถุงมีการละลายบางส่วน เช่น ละลาย 1/4ของถุง เราสามารถนำกลับมาใส่ช่องฟรีสอีกได้ไหมคะ? กังวลหากมีการละลายทุกถุง แล้วไม่สามารถกลับมาแช่ฟรีสได้อีก ลูกอาจจะไม่ได้กินนมแม่สามารถแก้ไขปัญหายังไงได้บ้างคะ? ขอคำแนะนำจากแม่ทั้งหลายหน่อยจ้า #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

2 ตอบกลับ

นับอายุตู้แรกค่ะ ถ้าใส่ตู้1ประตูได้1-3อาทิตย์ ถ่ายไปใส่ตู้2ประตูก็นับอายุตู้ประตูเดียวที่ใส่ครั้งแรกค่ะ แต่นมไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้นควรชิมก่อนป้อนค่ะ คนเลี้ยงก็ชิมไม่ได้อีก😅

ขอบคุณนะคะ ❤️

1.) อาจจะได้นานกว่า2สัปดาห์นิดหน่อย ตู้เย็นประตูเดียวมีการเปิดปิดบ่อย อุณหภูมิไม่คงที่ แนะนำให้รีบกิน และชิมทุกครั้งค่ะ 2.) ละลายไม่ถึง50% สามารถฟรีซต่อได้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ