344 ตอบกลับ

หน้าท้องหนารึเปล่าคะหรือรกเกาะอยู่ด้านหน้าท้องมีหลายสาเหตุค่ะแม่ บ้านนี้รู้สึกเริ่มตอด14วีคแต่เริ่มตอดแรงขึ้นมากนิดนึงตอน16วีคค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ ตอน14วีคน้องตอดแบบรู้สึกเลยค่ะเหมือนมีอะไรเคลื่อนในท้อง 😁

19weekยังไม่ค่อยรู้สึกถึงลูกตอดหรือดิ้นเลยค่ะ​ อาจจะเพราะหน้าท้องหนาด้วยมั้งค่ะ​ แต่จากการฟังเสียงหัวใจลูกปกติ​ ซาวด์​แล้วลูกปกติดีค่ะ​ รอติดตามต่อไปว่าลูกน้อยจะดิ้นแรงๆให้อิแม่รุสึกได้ตอนกี่สัปดาห์​ 😊

16week หมอฟังเสียงหัวใจไม่ชัดค่ะ แต่รู้สึกว่าลูกตอดเบาๆ หรือเราคิดไปเองคะ

เราเพิ่งรู้สึกลูกดิ้นตอน 20 วีคแล้วค่ะท้อง3 ค่ะ รู้สึกช้ากว่าท้อง1-2อีกแม่ เพราะตอนท้อง1-2 รู้สึกลูกตอดตั้งแต่16วีคค่ะ พอคนนี้มา 20 วีค แม่ถามหมอ หมอบอกปกติค่ะ ดูจากอัลตราซาวด์น้องดิ้นดีมากค่ะแค่แม่ยังไม่รู้สึกจ้า

19วีค+3วัน รู้​สึก​ลูกดิ้นแรงมากค่ะ เราเป็น​คนอ้วนน้ำหนัก​79 หน้าท้องหนา ลูบท้องแล้วลูกขยับ​มาโดนมือเลยค่ะ จนเราตกใจ​ไม่คิดว่าลูกจะดิ้นแรงได้แล้ว แต่ก็ดีใจสุดๆเลยคะ ท้อง2แล้ว ยังไม่รู้​เพศเลยคะ

คุณแม่ผนังหน้าท้องหนาหรือเปล่าคะ ของเราก็ 16+2 w เรายังไม่รู้สึกเลยค่ะ แต่เวลาไปซาวด์หมอบอกน้องดิ้นเก่งมาก ขณะที่หมอซาวด์ให้ดูน้องดิ้น แม่ก็ไม่รู้สึกอะไรที่ท้องเลยนะคะ แต่ดูในจอน้องดิ้นตลอดเลย

อาจจะเป็นเพราะท้องแรกเลยไม่รู้สึกว่าลูกดิ้นเป็นยังไง บ้านนี้ท้องแรกเหมือนกันค่ะรู้สึกตอน14wตอนนี้16wรู้สึกชัดขึ้นค่ะ คุณแม่ลองเปิดเพลงจ่อที่ท้องดูนะคะ แม่ลองแล้วน้องดิ้นตอบกลับมาด้วยค่ะ

ลองไปซาวดูนะคะ บางอายุครรภ์อาตตะไม่ตรงกับประจำเดือนครั้งล่าสุดที่เราจำได้ก็ได้ค่ะ อาจจะคาดเคลื่อน 1อาทิตย์หรือสองอาทิตย์ อีกอย่างจะได้รู้ว่าลูกเรา อวัยวะเป็นยังไง เสียงหัวใจ หลายๆอย่าง

บ้านนี้ก็16วีค1วันท้องแรก ไม่รุ้สึกอะไรเลยท้องก็ไม่ออกเลยค่ะแต่ซาวด์มา4ครั้งแล้วฟังเสียงหัวใจแล้ว เจาะเลือดตรวจดาวแล้วรอผลอยู่น้องปรกติดีน้ำหนักยุในเกณดีแต่แม่ก็ยังแอบกังวลยุดีค่ะ

บ้านนี้ขนาดท้อง4รู้สึกถึงลูกตอดได้ตอน6เดือนจะเข้าเดือนที่7หลังจากนั้นบรรเทิงเลยค่ะตีลังกาในท้องน่าจะได้

เเม่ลองเอาฝ่ามือเเนบกดให้ท้องยุบลงนิ๊ดนึงนะคะเวลาเรากินอาหารเสร็จใหม่ๆสักพักลูกจะดิ้นค่ะถ้าไม่เอามือเเนบกดตรงท้องน้อยจะไม่ค่อยรู้สึกค่ะ ท้องเเรก16วีคเหมือนกันค่า