คิดยังไงกับการอยู่ไฟคะ??

ส่วนตัวเราคิดว่าดีนะคะ แต่ไม่สะดวกเลยค่ะ เพราะเลี้ยงลูกเอง สามีทำงาน ไม่มีคนช่วยดูแลลูก การเลี้ยงลูกต้องใช้พลังงานเยอะมาก บางคืนลูกร้องก็ไม่ได้นอน จะอยู่ไฟก็ไม่รู้ต้องเตรียมการอะไรยังไง การที่เราไม่ได้อยู่ไฟตามที่คนแก่ๆบอก... ร่างกายเราจะมีปัญหาตามมาจริงหรอคะ แม่ๆคนไหนไม่ได้อยู่ไฟบ้างคะ มีผลอะไรตามมาไหมคะ บางทีก็คิดมันเป็นความเชื่อ เพราะพวกฝรั่งเค้าก็ไม่เห็นอยู่กัน ตอนนี้เรากินยา(เล่งคุณ)แทนการอยู่ไฟ น่าจะช่วยได้บ้างค่ะ ?

25 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ลูกคนแรกบ้านนี้ไม่ได้อยู่ไฟคะ พอมาคนที่สองกำลังตั้งครรยุเท่านั้นละคะรู้เรย ปวดร่างกายทั้งตัวตั้งแต่เริ่มตั้งท้องจนจะคลอด

อยากอยู่ไฟเหมือนกันแต่คุณหมอไม่แนะนำเพราะผ่าคลอด ตอนนี้อากาศหนาวทีไร หนาวสั่น ตลอดเวลา อยากรู้เหมือนกันว่าจะหายบ้างมั้ยคะ

เราอยุ่แบบกินน้ำร้อน ต้มน้ำอาบ มีพ่อสามีตัดไม้นมนางมาต้มให้กินด้วย สบายดีค่ะ หน้าท้องยุบเรว น้ำคาวปลาหมดไว

VIP Member

เราก็ไม่โอเคกับการอยู่ไฟค่ะ ขนาดแม่เรา อายุ 60 กว่า ยังบอกเลยว่าไม่ต้องอยู่หรอก สมัยนี้หมอมียากินให้ สบายมาก

VIP Member

ส่วนตัวคิดว่าการอยู่ไฟสำคัญนะคะ เราอยู่ไฟ15วัน ช่วงนี้อากาศหนาวเราก็อาบน้ำเย็นได้แบบสบายๆเลยค่ะ

เราคิดว่าจะสั่งชุดนี้มาอบตัวค่ะ หาคนมาช่วยดูแลตัวเล็กแทนสักวันละ 20-30 นาทีก็น่าจะได้ 🥰

Post reply image
5y ago

คิดเหมือนกันเลยค่ะ ว่าจะอยู่กระโจมแบบนี้แหละ

ทานยาที่หมอให้คะ ต้มน้ำอาบ ทานน้ำอุ่นเยอะๆ เอาถุงน้ำร้อนปะคบแทนก้ได้เหมือนกันคะ

VIP Member

เราอยู่ไฟแบบกินน้ำร้อนอาบน้ำร้อนค่ะหน้าท้องยุบเร็วมาก น้ำคาวปลาหมดเร็ว ค่ะ

เดี๋ยวนี้การอยู่ไฟมีเเบบต้มอาบและดื่มเเล้วจ้า สะดวกกว่า

ตามเหมือนกันค่ะ ว่าถ้าไม่อยู่ไฟจะเกิดผลเสียจริงมั้ย