คุณตั้งชื่อลูกจากอะไร
Voice your Opinion
ชื่อพ่อแม่ผสมกัน
ชื่อที่เห็นแล้วชอบ
ให้พระหรือหมอดูตั้งให้

16615 ตอบกลับ

64 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ตั้งชื่อที่เหมาะมีความหมายกับกับสถานการณ์มากที่สุด และมีความหมายที่ดี ครอบครัวเราเป็นคริสเตียน เราอยากมีลูกกันมากมีคนแรกแท้งไปตอนน้องอายุครรภ์ 16 สัปดาห์ พอคนนี้เป็นผู้ชายเราให้ลูกชื่อ ฌอณ มาจากภาษาไอริช แปลว่า ของขวัญจากพระเจ้า

VIP Member

ความชอบส่วนตัวค่ะ ตอนนี้มีผู้หญิงชื่อจริง พริบพันดาว ชื่อเล่นนับดาว อยากมีผู้ชายอีกสักคน จะให้ชื่อจริงว่าพร้อมตะวัน ชื่อเล่นเคียงดินค่ะ😊🥰❤️

อ่านเพิ่มเติม

เราชอบชื่อเท่ๆแบบออกแนวเป็นสากลนิดนึง ชื่อแบบกลางๆ ไม่ไทยจ๋าไม่อังกฤษจ๋า แต่แฟนอยากได้ชื่อลูกที่มาจากทั้งพ่อและแม่ งานยากเลยทีนี้

คุณแม่ตั้งให้เองค่ะ ดูจาก วันเกิดลูก คล้องจองกับพ่อแม่ ความหมาย ความไพเราะ และเลขศาสตร์ค่ะ(แล้วแต่ความเชื่อ)

อ่านเพิ่มเติม

ชื่อจริงตั้งจากดาราที่ชอบมากตอนท้อง ชื่อเล่นก็เหมือนกันค่ะ ด.ญ.ทิสานาฎ รัตติยา น้องเบลล่า (แวมไพร์ทไวไลท์)🤣

คนแรก=ชอบ "จันทร์นิภา" พ่อตั้ง คน2=ผสมพ่อแม่ (รจรินทร์+ศรินทร) "จรินทร์พร" แม่ตั้ง สรุปพี่น้องก็ชื่ออักษรคล้ายกัน

ชื่อเล่นเอาอักษรพ่อแม่รวมกันชื่อจริงตั้งตามวันเกิดอยากให้ลูกมีชื่อมงคลไม่มีตัวกาลกิณี

บ้านนี้ตั้งชื่อลูกจากสถานที่เจอกับพ่อเขาค่ะ(ชื่อเล่นนะค่ะ)ส่วนชื่อจิงตั้งเองจากGoogleค่ะ

ชื่อเล่นคิดว่าจะเอาขึ้นตรงตามอักษรแรกของพ่อ​ ส่วนความหมายคล้ายๆชื่อเรา

VIP Member

ถ้าชื่อจริงให้พระท่านตั้งให้ค่ะ ถ้าชื่อเล่น​ ชื่อแม่กับชื่อพ่อผสมกัน