หลังคลอด กินอะไรได้บ้าง

#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรก #เราเป็นแม่มือใหม่ อยากถามคนที่มีประสบการณ์ หรือคุณหมอด้านสุขภาพ ว่า จริงๆ แล้ว 1. หลังคลอด ต้องกินอย่างระมัดระวังจริงมั้ย? 2. มีคนแนะนำให้กินแค่ปลาช่อน + หัวปลี +ข้าวสวย เท่านั้นเป็นเวลา 4 เดือนหลังคลอด ดีจริงหรือไม่? 3. ถ้ากินแบบนี้จริง แล้วจะได้สารอาหารครบ 5 หมู่หรอคะ 4. สรุป ตามหลักการ ความเป็นจริงแล้วคนหลังคลอด ควรกินอะไร? ห้ามกินอะไร? ปล. ตอนนี้ก็ไม่กล้ากินอะไร นอกจากปลาย่างกับข้าว เพราะโดนขู่ว่า ถ้ากินอย่างอื่น จะมีผลตอนแก่ ไม่ได้เป็นตอนนี้ทันที ฉะนั้นต้องระวัง🤔🤨 #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ