ลูกอายุ 7 วันครับ กินนมบ่อยปกติก็มีนมให้ลูกดูดตลอด วันนี้พาภรรยาเดินทางไปตรวจแผลผ่าตัดจึงไม่ได้ปั๊มนมในระหว่างทาง พอตกเย็นไม่มีนมให้ลูกดูดครับ แต่ในระหว่างทางก็ให้ลูกดูดเต้าเป็นระยะ อยากทราบว่าทำอย่างไรนมแม่ถึงจะกลับมาครับ ตอนนี้สงสารลูกมากเลย

4 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ดื่มน้ำให้เยอะขึ้นค่ะ พาลูกเข้าเต้า ถ้าร้องก็ต้องเข้าเต้าค่ะ ลูกเป็นเครื่องปั้มนมที่ดีที่สุดค่ะ แม่ต้องไม่เครียดด้วย ก่อนเข้าเต้าให้ประคบเต้าให้อุ่นๆด้วย ถุงน้ำร้อนปั้นหัวนมโดย หมุนๆหัวนมเบาๆ ดึงหัวนมเข้าออกเบาๆให้รู้สึก จี๊ดๆ น้ำนมจะไหลค่ะระหว่างเข้าเต้าก็นวดเต้านมช่วยระบายนมออกค่ะ ทานอาหารเน้นโปรตีน พักผ่อนให้พอด้วยค่ะ

อ่านเพิ่มเติม
8y ago

ขอบคุณครับตอนนี้น้ำนมมาแล้วครับ

ตราบใดที่ลูกดูดกระตุ้น น้ำนมก้สร้างตลอดค่ะ กินน้ำมากๆนะคะ อาหารแค่ตัวช่วย แต่ลูกคือตัวหลักที่จะทำให้ร่างกายแม่สร้างน้ำนม ถ้าลูกดูดแล้วมาปั๊มน้ำนมจะออกมาน้อยเพราะลูกดูดไปเกือบหมดแล้ว รอให้ร่างกายสร้างน้ำนมขึ้นมาใหม่ประมาณ 30 นาทีค่ะ

8y ago

ขอบคุณครับ

ทานใบโหรพา ค่ะ ไม่ก็น้ำหัวปลี ดื่มน้ำเยอะๆค่ะ ฟักทองอีกอย่างลองดูนะคะ

8y ago

ขอบคุณครับ

ดื่มน้ำมากๆเลยคะ

8y ago

ขอบคุณครับ